API testing

Chuyên đề thảo luận về kiểm thử hộp trắng (White-box Testing)
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Whitebox Testing.
Để có kết quả nhanh, bạn nên search trước khi viết bài mới.
Post Reply
tls
Fresher Tester

API testing

Post by tls »

Hi cả nhà,

Ai có kinh nghiệm về cái API này ko vui lòng chia sẻ với mình cũng như mọi người nhé. Mình đang tìm hiểu về cái này nhưng thấy mới mẻ quá.

----------
Admin xin thông báo

Hiện nay TESTING VN đã có các khoá học về automation, trong đó có WebDriver và kiểm thử API bằng test tool JMeter.

tvn
Admin

Re: API testing

Post by tvn »

Hi tls,

Bạn tham khảo ở đây nha API testingAPI testing vs Unit testing

tls
Fresher Tester

Post by tls »

Thank tvn,

Các bài này mình đã đọc hết nhưng vẫn còn khá mơ hồ về nó. Theo như mình hiểu thì tester phải viết code để gọi các hàm api ra và check giá trị trả về của nó có phải ko nhỉ? Và cách viết thì hiển nhiên là khác nhau giữa các api khác nhau vậy tức là cần phải có 1 kiến thức nhất định về code?

tvn
Admin

Post by tvn »

Đúng, để test được loại này thì phải hiểu rõ về code chứ không phải kiến thức nhất định.
Mình phải test thử các hàm API do mình cung cấp, khách hàng sẽ viết chương trình và sử dụng các API của mình nên không biết họ sẽ sử dụng như thế nào. Nên phải test rất nhiều trường hợp.

Ví dụ, Với lập trình Iphone thì apple đưa ra 1 tập API để truy xuất vào hệ điều hành IOS để điều khiển các thiết bị phần cứng như cảm biến, cảm ứng, touch, Home button... Khi lập trình trên IOS thì lập trình viên sẽ sử dụng các hàm API của apple lập trình, họ có thể gọi hàm, truyền vào param,... làm đủ thứ. Vì vậy apple sẽ test kỹ cách sử dụng các API này dù gọi đúng gọi sai, theo thứ tự khác nhau,... thì vẫn bảo đảm không vấn đề gì.

tls
Fresher Tester

Post by tls »

Có vẻ quá sức mình rồi, haiz

Thank tvn,

truckeo
Hoc Tester

Post by truckeo »

Mình luôn thắc mắc là dùng API test khi nào và vì sao phải dùng API test, một ví dụ về tầm quan trọng của nó? ai giải đáp giúp mình với ạ? cảm ơn

hanhsn
Hoc Tester

Post by hanhsn »

như ở cty minh den outsource thì cty thuê cty khác làm sản phẩm, nhưng cty đó yêu câu bên mình code sẵn API. sau đó họ gọi lại các API đó để tạo sp. m test các API đó trước khi ban giao cho họ code, API như 1 function, mình test các tham số, kết quả trả về, các case liên quan đến kết nối ứng dụng khác...

Post Reply

Return to “White box Testing - Kiểm thử hộp trắng”