Những câu hỏi phỏng vấn thường gặp

Những kỹ năng mềm cần có để thành công trong phỏng vấn, xin việc Tester
Post Reply
anhnguyet
Fresher Tester

Những câu hỏi phỏng vấn thường gặp

Post by anhnguyet »

Chào các bạn!
Mình đọc được bài viết này hay lắm.
Những bạn nào chuẩn bị đi phỏng vấn chú ý đọc kỹ nha.

[img]http://i776.photobucket.com/albums/yy47 ... e0.jpg[img]
[img]http://i776.photobucket.com/albums/yy47 ... b5.jpg[img]

Đó là những câu hỏi thật và rất hữu ích cho những bạn muốn làm Tester
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

chanhham
Hoc Tester

Re: Những câu hỏi phỏng vấn thường gặp

Post by chanhham »

hình như mình vừa đọc cái topic này ở chỗ nào trong diễn đàn này thì phải, đây gọi gì là câu hỏi thường gặp khi phỏng vấn, đây là đấu đá nhau thì có. Hình như trong diễn đàn này có rất nhiều các member của tester việt hay sao ý :P

tvn
Admin

Post by tvn »

Mọi người nhìn hình trên thì nghĩ cái người xưng là "Chị" đó đang phỏng vấn UV với mục đích gì?

Thường thì người ta phỏng vấn ứng viên để tìm kiếm người có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm phù hợp với vị trí mà họ đang muốn tuyển dụng. Giả sử các bạn là người đang ở vị trí "Chị" đó thì bạn sẽ phỏng vấn những câu gì, và có xăm xoi đến vấn đề ứng viên học ở đâu? học cái gì? bao nhiêu tiền không?

Nếu là người Leader, manager tốt, thì họ sẽ đưa ra những câu hỏi nhằm đánh giá khả năng của ứng viên. Và có thể đặt thêm câu hỏi phụ như "bạn tìm hiểu kiến thức test như thế nào?" hoặc "kiến thức test mà bạn có là từ những nguồn nào?" hoặc đại loại là những câu hỏi tương tự vậy. Lúc đó, ứng viên sẽ trả lời "đã theo học ở Trường, trung tâm abc nào đó" hoặc tự học trên mạng, thông qua bạn bè, v.v...

Nhắc lại, mọi người nên nhớ một điều, mục tiêu của buổi phỏng vấn là để tìm người có kiến thức, kinh nghiệm phù hợp với vị trí đang cần tuyển chứ không phải 1 cuộc đua kiến thức, cuộc so tài giữa người phỏng vấn và ứng viên.

Theo ý kiến cá nhân mình, công ty nào mà phỏng vấn ứng viên rồi mang ra bêu rếu họ như vậy, thì nếu bạn là người đang "bị phỏng vấn" bạn cảm giác thế nào? Công ty đó có đáng để những người khác nộp hồ sơ vào không? Nếu là mình, trong trường hợp thất nghiệp, mình đi nhặt ve chai vẫn vui vẻ hơn là nộp hồ sơ vào 1 công ty không coi trọng ứng viên như vậy. Vì họ cũng sẽ không tôn trọng nhân viên. Mà làm việc trong môi trường không coi trọng con người thì không bao giờ họ thấy khả năng, cũng như những cống hiến của mình. Và điều đó dẫn đến một số vấn đề khác nữa, ví dụ đánh giá nhân viên cấp dưới không công tâm, không công bằng.

dungpham90
Hoc Tester

Post by dungpham90 »

Tớ là Phạm Thị Dung là ứng viên bị Lưu Huyền Trang đang làm thêm ở Tester Việt (Người xưng là “Chị làm Tester ở Cty Truyền Thông Nova) phỏng vấn ở trên.
Chỉ vì đã không chọn học ở Tester Việt mà tớ bị đưa lên thế này. Thật không thể nào tưởng tượng đc cách cư xử thiếu văn hóa, chuyên nghiệp và những lời bịa đặt của Tester Việt.
-Những nội dung trả lời phỏng vấn trên hoàn tòan bị hư cấu và không đúng sự thật.

Ko hiểu Sếp của Công ty Nova sẽ nghĩ gì khi Lưu Huyền Trang dám đưa thông tin về buổi phỏng vấn ứng viên post lên mạng thế này.

Tớ đã đc đi làm ở cty Zopost sau khi hoàn thành khóa học Tester Hà nội 2 tuần. Công việc hiện tại ở đây rất tốt. Những kiến thức tớ học đc ở Tester Hà nội đã giúp tớ rất nhiều trong công việc từ việc viết Tester case và Report bug.

(Hôm qua mình nhận đc link này của bạn mình gửi mà mình bực hết cả mình nên phải vào comment).

tvn
Admin

Post by tvn »

Chuyện lâu rồi mà, bỏ đi em.

thuhuong99
Jr. Tester

Post by thuhuong99 »

Thật không nghờ tester Việt lại vậy. hồi trc e cũng định học ở đây nhưng thấy mọi người kêu quá nên k đk. May quá!

tvn
Admin

Post by tvn »

thuhuong99 wrote:Thật không nghờ tester Việt lại vậy. hồi trc e cũng định học ở đây nhưng thấy mọi người kêu quá nên k đk. May quá!
:D

Post Reply

Return to “Tư vấn việc làm”