Bài tập về kiểm thử hộp đen

Chuyên đề thảo luận về kiểm thử hộp đen (Black-box Testing)
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Black-box Testing.
Để có kết quả nhanh, các bạn nên search trước khi tạo chủ đề mới.
Post Reply
Hoan Heoo
Hoc Tester

Bài tập về kiểm thử hộp đen

Post by Hoan Heoo »

Em chào các a,c tiền bối ạ em mới học một khóa học tester và đang học về phần phân vùng tương đương và giá trị biên. Em có một bài tập này:
Yêu cầu wrote:Một máy in có thể in tối đa là 300 nhãn vở 1 lần và tối đa 100 nhãn/1trang. Để thực hiện in, người dùng cần nhập số nhãn vở muốn in trên 1 trang vào máy.
Vậy có bao nhiêu trường hợp thử nghiệm để kiểm tra chiếc máy in đó có thực hiện đúng hay không? (dùng kỹ thuật phân vùng tương đương và kỹ thuật biên để xác định và viết test case cho các trường hợp thử nghiệm đó)

A, c có thể giúp em hiểu và làm rõ bài tập này ntn không ạ.Em cảm ơn!

nmyhanh1602
Hoc Tester

Re: Bài tập về kiểm thử hộp đen

Post by nmyhanh1602 »

Theo mình nghĩ input máy in chỉ nhập số nhãn/ 1 trang thì chưa đủ, cần nhập thêm số tổng nhãn cần in nữa sẽ hợp lý hơn. Lúc đó dựa vào tổng số nhãn cần in và số lượng nhãn / 1 trang, máy in sẽ in đúng hơn.
Đây là cách giải theo suy nghĩ của mình, bạn tham khảo và cho mình ý kiến với nhé, thanks bạn.
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

Hoan Heoo
Hoc Tester

Post by Hoan Heoo »

Bạn ơi sao bạn tìm đc nhiều testcase thế bạn có thể liệt kê ra k.Cảm ơn bạn nhé!

hazegawa
Hoc Tester

Post by hazegawa »

Mình ko biết máy này nó hoạt động ntn nhỉ?

Nếu mà nó hoạt động theo nguyên tắc là 1 trang phải đầy thì mới in sang trang tiếp theo được thì chỉ cần nhập
Positive: 1, 100, 101, 200, 201, 300
Negative: 0, 301
=> 8 lần thử.

Nếu mà 3 trang hoạt động độc lập (giả sử in 3 nhãn thì mỗi trang in một nhãn cũng được) thì nhập vào từng trang.
Positive: 1, 100
Negative: 0, 101
=> 4 mẫu này cho mỗi trang.

Mình chưa được học phân vùng tương đương với giá trị biên nên chỉ nghĩ ra được vậy chứ ko có công thức gì cả.

Post Reply

Return to “Black box Testing - Kiểm thử hộp đen”