hỏi về kiểm thử hộp đen

Chuyên đề thảo luận về kiểm thử hộp đen (Black-box Testing)
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Black-box Testing.
Để có kết quả nhanh, các bạn nên search trước khi tạo chủ đề mới.
Post Reply
nhan2906
Hoc Tester

hỏi về kiểm thử hộp đen

Post by nhan2906 »

ad ơi, e mới học kiểm thử phần mềm và e có được giao về làm kiểm thử như sau: Khảo sát yêu cầu và lập kế hoạch kiểm thử chức năng quản lý người dùng của Gmail
( kiểm thử hộp đen ). Vậy ad cho e hỏi là kiểm thử hộp đen với chức năng quản lý người dùng của gmail thì cần thiết kế các testcase kiểm thử gì ạ?
Em cảm ơn

tvn
Admin

Re: hỏi về kiểm thử hộp đen

Post by tvn »

nhan2906 wrote:ad ơi, e mới học kiểm thử phần mềm và e có được giao về làm kiểm thử như sau: Khảo sát yêu cầu và lập kế hoạch kiểm thử chức năng quản lý người dùng của Gmail
( kiểm thử hộp đen ). Vậy ad cho e hỏi là kiểm thử hộp đen với chức năng quản lý người dùng của gmail thì cần thiết kế các testcase kiểm thử gì ạ?
Em cảm ơn
Kiểm thử hộp đen: là kiểm thử mà em chỉ cần quan tâm về các vấn đề bên ngoài của ứng dụng = trên giao diện, không cần quan tâm bên trong code nó chạy / thực thi như thế nào.

Chức năng quản lý người dùng của Gmail: Em phải vào Gmail rồi xem chứ năng đó nằm ở đâu, nó có thể làm gì.

ledaivuong
Jr. Tester

Re: hỏi về kiểm thử hộp đen

Post by ledaivuong »

Xem thử trong module đó có những chức năng gì, test case bám sát những chức năng đó. Lấy ví dụ thiết kế test case cho Gởi Mail:

1. Verify that user can attach files.
2. Verify that user can check spelling.
3. Verify that user can save email to draft, ...

Xem thêm kỹ thuật thiết kế test case nhé

Post Reply

Return to “Black box Testing - Kiểm thử hộp đen”