Có tuổi một chút thì không làm Tester được nữa!

Nơi thảo luận chia sẻ kinh nghiệm, kỹ năng của Test Lead, ví dụ như ước lượng, quản lý nhóm QC/QA.
Forum rules
Thảo luận các kỹ năng quản lý trong kiểm thử và phát triển phần mềm.
Post Reply
tvn
Admin

Có tuổi một chút thì không làm Tester được nữa!

Post by tvn »

Có quan niệm cho rằng "Có tuổi một chút thì không làm Tester được nữa!" Nên mọi người phải học học và học để làm Test Leader hoặc Test Manager.
Cho hỏi quan niệm này có đúng không? Vui lòng cho biết ý kiến của bạn về vấn đề này.

tvn
Admin

Re: Có tuổi một chút thì không làm Tester được nữa!

Post by tvn »

tvn wrote:Có quan niệm cho rằng "Có tuổi một chút thì không làm Tester được nữa!" Nên mọi người phải học học và học để làm Test Leader hoặc Test Manager.
Cho hỏi quan niệm này có đúng không? Vui lòng cho biết ý kiến của bạn về vấn đề này.
Sau đây là trả lời của bạn Hà Nguyễn:

Theo bạn khoảng bao nhiêu tuổi, làm tester bao nhiêu lâu thì gọi là "có tuổi"?
Mình sinh năm 1984, và có QA trong nhóm mình, hơn mình 20 tuổi, chị ấy vẫn còn làm QA.

Vì vậy, mình thấy quan niệm này không đúng.

tvn
Admin

Post by tvn »

Thanh Bình - đến từ ĐN wrote: công ty em toàn QA U40 không đây nè. Toàn là SQA.
Steven wrote:Đứng ở góc nhìn quản lý, mình không muốn tuyển người quá lớn tuổi vào làm "pure tester"
Ha Nguyen wrote: Vâng, vậy để mình kể trường hợp bạn mình, đã phỏng vấn GCS nhé. Bạn mình có rất nhiều năm kinh nghiệm làm dev, và muốn apply qua automation. Cũng đã có khoảng 1 năm kinh nghiệm cả manual & automation test rồi. Khi apply vào GCS, trong lúc phỏng vấn, họ bảo như bạn chị là tương đương với trình độ fresher tester thôi, nhưng mà đòi lương 18tr, thì bằng 3 đứa fresher tester rồi. Thuê 3 đứa fresher tester, làm còn tốt hơn bạn chị. Và họ cho bạn chị failed. Vâng đó là cái lý của họ, mình ko phản đối.

Sau đó, bạn chị đã apply vô DXC, trước là CSC, họ nhận bạn chỉ vô, làm automation, lương hơn 1k. Từ đó, bạn chị làm chuyên về mảng automation. Có thể xây dựng framework, và training cho mấy bạn tester yếu kỹ năng automation trong nhóm.

Tóm lại, bạn chị mạnh về lập trình, apply vô automation test, nhưng họ lại so sánh với fresher tester - không có nhiều kinh nghiệm. Và bảo đòi lương gấp 3 lần đứa fresher tester. Người lớn tuổi, có kinh nghiệm, họ mạnh ở những điểm khác. Người quản lí tốt, thì phải nhận ra điểm mạnh của họ và tận dụng, phân bố đúng công việc để mang lại hiệu quả cao nhất. Chứ không phải 40 tuổi, dev vững, build framework auto tốt, mà đi tuyển vô làm manual như đứa fresher tester mới ra Trường, thì hoàn toàn không phù hợp.
Steven wrote:Vấn đề Ha Nguyen chưa hiểu ý của Steven rồi. Mình nói lớn tuổi không làm PURE Tester được. Còn automation tester với build framework là đâu phải pure. Expert UX Tester cũng không phải pure luôn.

Còn về vấn đề interview thì về cá nhân mình cũng lấy làm tiếc vì những case như vậy. Như mọi người cũng biết, interview đòi hỏi khá nhiều kỹ năng và EQ nên đôi khi cũng có sai lầm

tvn
Admin

Post by tvn »

Ha Nguyen chia sẻ tiếp wrote: Thật ra thì do tầm nhìn của mỗi công ty, đặc thù của mỗi sản phẩm, ví dụ ở những công ty outsource, họ cần nhanh, không test sâu rộng, nên cần trẻ để cày :) Còn những công ty product, đa số họ tuyển tester có kinh nghiệm. Mình làm qua hai công ty product. Thấy những công ty đó, QA rất rất power, QA quyết định cho deploy lên môi trường cao hơn hay không? Bugs là phải fix 100% hay không.

Post Reply

Return to “Câu Lạc Bộ Test Leaders”