Kí hiệu N/A trong testcase.

Tất cả các câu hỏi liên quan đến test case
Post Reply
nu_oa_khoc_nhe
Fresher Tester

Kí hiệu N/A trong testcase.

Post by nu_oa_khoc_nhe »

Chào cách anh chị, em mới bước chân vào lĩnh vực này, hôm qua mới đọc một testcase mẫu và có kí hiệu N/A này trên testcase đó mà em không hiểu nghĩa như thế nào. Mong cách anh chị chỉ giúp ạ!
Em cảm ơn!

tvn
Admin

Re: Kí hiệu N/A trong testcase.

Post by tvn »

Đa số trường hợp N/A nghĩa là "Not Available", nghĩa là "không biết" trạng thái nó là gì (pass hay fail hay chưa test...)

nu_oa_khoc_nhe
Fresher Tester

Post by nu_oa_khoc_nhe »

Em cảm ơn ạ!

hoccachhoc
Fresher Tester

Post by hoccachhoc »

nu_oa_khoc_nhe wrote:Chào cách anh chị, em mới bước chân vào lĩnh vực này, hôm qua mới đọc một testcase mẫu và có kí hiệu N/A này trên testcase đó mà em không hiểu nghĩa như thế nào. Mong cách anh chị chỉ giúp ạ!
Em cảm ơn!
cái này là ''chưa biết'' chứ không phải là ''không biết''. Không biết là coi như mây mù sương gió luôn như mò kim đáy bể, hạt cát trên sa mạc. Còn chưa biết là một ngày nào đó sẽ biết vì có ai đó nói cho ta biết hoặc tự đa tìm hiểu ta biết.

Người đi tìm miền đất hứa!

tvn
Admin

Post by tvn »

hoccachhoc wrote:
Cái này là ''chưa biết'' chứ không phải là ''không biết''. Không biết là coi như mây mù sương gió luôn như mò kim đáy bể, hạt cát trên sa mạc. Còn chưa biết là một ngày nào đó sẽ biết vì có ai đó nói cho ta biết hoặc tự đa tìm hiểu ta biết.
^_^

Bạn đang nói về sự tích cực và tiêu cực. Nếu mình trả lời "không biết" nghĩa là mình không biết và cũng không quan tâm (theo chiều hướng tiêu cực). Còn nếu bạn trả lời "chưa biết" thì nghĩa là tạm thời lúc này mình chưa biết nhưng tương lai sẽ biết thôi, hoặc tôi vẫn đang tìm hiểu vấn đề đó (theo chiều hướng tích cực).

Trong phạm vi nói về Trạng thái của Test case, thì N/A nghĩa là mình không biết kết quả nó passed hay failed hoặc test case này không test được hoặc không test nó trong lần kiểm thử này. Tuỳ công ty, tuỳ dự án, có thể những test case này có thể được xem là Pending và ghi lý do tại sao.

Nhân tiện, tra từ điển thì nó thế này

Image

Post Reply

Return to “Test cases - Tập hợp các trường hợp kiểm thử”