Kiểm thử load test như thế nào?

Chuyên đề thảo luận về Performance Testing
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Performance Testing.
Để có kết quả nhanh, các bạn nên search trước khi tạo chủ đề mới.
abcthuy
Hoc Tester

Re: Kiểm thử load test như thế nào?

Post by abcthuy »

ad ơi cho em hỏi phần chạy scenario có nhất thiết phải thiết lập SLA k ạ?

tvn
Admin

Post by tvn »

Cái này thì tuỳ, nhu cầu và mong đợi của bạn là gì. Ví dụ mình chạy bằng jmeter, thì nó cần các thông số khác.

escape
Fresher Tester

Post by escape »

Mình bị vấn đề sau khi dùng LR 11
Khi ko bật record thì mình vào ứng dụng rất nhanh, nhưng khi bật record thì ứng dụng mở rất lâu ( chắc phải 30p) mới vào được đến trang Đăng nhập
có ai biết được vì sao ko? mình đã restart máy rồi nhưng vẫn thế :(

ThuanIVC
Fresher Tester

Post by ThuanIVC »

Hi bạn có thể đọc hướng dẫn ở đây load test
Thân

minh_ict
Hoc Tester

Post by minh_ict »

Hi cả nhà
Mình sử dụng tool loadrunner, mình thử test với 20vuser thấy chạy ngon lành, nhưng tăng 30 thì báo fail
Mình cài phiên bản 12.02. Không biết là giới hạn bao nhiêu Vuser các bạn nhỉ. Google search thì thấy 25user ảo mà đã 16.000 USD. Thế này thì đắt dã man luôn ấy. Không biết có đúng không ta?

tvn
Admin

Post by tvn »

Ban thu chuyen sang tim hieu hoc JMeter xem sao, hoan toan mien phi ma co the test duoc performance va API testing luon.

minh_ict
Hoc Tester

Post by minh_ict »

tvn wrote:Trong trường hợp này mình đã từng sử dụng Jmeter để giả lập request lên server với thông tin đăng nhập khác nhau.
Bạn tạo dữ liệu test - tạo 1000 user trong hệ thống. Sau đó cho thông tin cần thiết để đăng nhập vào file csv, thứ tự theo các biến, mỗi biến 1 cột.
Tạo request trong Jmeter, và thay vì nhập thẳng giá trị test vào các parameter, bạn tạo các biến, và cấu hình để Jmeter đọc dữ liệu tương ứng với các paramter này từ file csv.

Thường thì mỗi máy (cấu hình core 2 - RAM 3GB) thì gửi ra ngoài tối đa vài trăm request là hết RAM rồi, vì vậy muốn test 1000 user thì chắc phải dùng đồng thời vài máy tính để cùng thực hiện, sẽ hiệu quả hơn.

Bạn ơi cho mình hỏi
Khi thiết lập Number of Threads (user): 10
Theo mình hiểu thì sẽ có 10 user đồng loạt gửi request lên server trong một khoảng thời gian (lượng request có thể lớn hơn 10 nhiều lần), nhưng khi kiểm tra trên server thì chỉ có 1 user gửi 10 request. Mình có đọc phải cấu hình file csv, nhưng loay hoay mãi không cấu hình được, nó chỉ hiện ra 1 user gửi request. Bạn giúp mình câu hỏi này nhé. Nếu chụp được màn hình thì tốt. Cảm ơn bạn

minh_ict
Hoc Tester

Post by minh_ict »

tvn wrote:Ban thu chuyen sang tim hieu hoc JMeter xem sao, hoan toan mien phi ma co the test duoc performance va API testing luon.
Không có lớp học Jmeter nào ở HN hả bác, em tìm hoài chỉ có trong TP.HCM, mình đang cần một lớp học cấp tốc. Bạn nào biết giới thiệu cho tớ với

Post Reply

Return to “Performance Testing - Kiểm thử hiệu năng”