Kiểm thử load test như thế nào?

Chuyên đề thảo luận về Performance Testing
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Performance Testing.
Để có kết quả nhanh, các bạn nên search trước khi tạo chủ đề mới.
Post Reply
xukathanyeu
Fresher Tester

Kiểm thử load test như thế nào?

Post by xukathanyeu »

Chào các bạn.
Hôm trước mình đi phỏng vấn ở 1 công ty, anh phỏng vấn mình hỏi mình kiểm thử load test như thế nào. Mình trả lời là :em bật 2 trình duyệt lên, thực hiện đăng nhập với 2 user tương ứng khác nhau, rồi cho đồng thời 2 user này cùng thao tác trên 1 chức năng của hệ thống, xem hệ thống đáp ứng thế nào. Anh ý nói, thế em kiểm tra với 10 user thì làm thế nào, câu này mình gần như mất điểm, anh ý nói: bên anh sử dụng javascript để test trường hợp này.

Bạn nào đã có kinh nghiệm dùng javascript để kiểm thử load test thì chia sẻ cho mình và mọi người nhé.
Cảm ơn các bạn

tvn
Admin

Re: Phân biệt Load test, Stress test, và Volume test

Post by tvn »

Chào bạn "Xuka thân yêu",

Bạn trả lời như thế là chắc chắn mất điểm câu này rồi. Mình xin góp ý cho câu trả lời này nhé

Để test hiệu năng (performance testing) thì người ta thường dùng testing tool (công cụ test tự động), ví dụ Loadrunner, Apache JMeter,... bạn có thể tham khảo thêm danh sách test tool này.

Ví dụ với LoadRunner:

1. Chuẩn bị script: Dùng Load runner để "quay" (record) lại các thao tác trên hệ thống như tạo tài khoản, đăng nhập, search, thêm thông tin, xóa dữ liệu, đăng xuất,... Tất cả các thao tác này được "quay" lại thành script chứ không phải là video.

2. Bắt đầu test: mình sẽ tạo ra một số kịch bản (Scenario) và bắt đầu test. Trong kịch bản mình sẽ thiết lập một số thông tin như: bao nhiêu User vào (đây là user ảo do Loadrunner giả lập, gọi là Vuser), sử dụng chức năng gì (các script mình đã tạo ở bước 1) và bao lâu thì Vuser khác lại vào nữa (Ví dụ bắt đầu là 10 user, và cứ sau mỗi 10 giây sẽ có 5 user vào)
3. Xem xét kết quả thông qua các biểu đồ
Đồ thị Running Vuser – whole Scenario cho phép bạn theo dõi số Vuser đang chạy trong thời gian quy định. Có thể thấy rằng các Vuser dần dần thực hiện theo tỉ lệ cứ mỗi phút có 2 Vuser.
Đồ thị Transaction Response Time – whole Scenario cho phép bạn theo dõi tổng số thời gian mất cho mỗi giao dịch được hoàn thành. Bạn sẽ biết được phải mất bao lâu để khách hàng có thể đăng nhập vào, tìm kiếm chuyến bay, mua vé máy bay, kiểm tra tuyến bay và thoát khỏi hệ thống.
response time.jpg
Bạn có thể nhìn thấy ngày càng nhiều Vuser làm việc trên ứng dụng đang kiểm tra. Thời gian đáp ứng các giao dịch tăng lên và mức độ dịch vụ cung cấp cho khách hàng giảm xuống.

Đồ thị Hits per second – whole Scenario cho phép bạn theo dõi số lượt truy cập (HTTP requests) của Vuser trên Web server trong mỗi giây khi chạy Scenario. Điều này cho phép bạn theo dõi theo số lượng tải (load) được tạo ra trên server.
Hit per second.jpg
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

xukathanyeu
Fresher Tester

Re: Kiểm thử load test như thế nào?

Post by xukathanyeu »

Cảm ơn bạn nhé.
Đúng là đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn.

nhunghh89
Hoc Tester

Post by nhunghh89 »

ai có bộ cài load runner 11 cho em xin với. Ngoài v11 có bản khác hỗ trợ chạy trên win 7 không ạ

tvn
Admin

Post by tvn »

bản 11 thì anh khong có, hình như bản 9 cài được nhưng khi run lên thì IE báo lỗi thì phải.

linhnguyen1284
Hoc Tester

Post by linhnguyen1284 »

Bạn nào có link down LoadRunner k? vui lòng share cho minh với. mh tìm hoài k có link nào down dc hết. Cám ơn.

phuca4
Hoc Tester

Post by phuca4 »

chịu khó lên anh goole serach
hoac dung ban trial sau do het 10 ngay lại gosht lai máy va cài lại thui

thaotranqc
Fresher Tester

Post by thaotranqc »

Nếu mình test đồng thời 1000 user (account khác nhau) thì công cụ nào đáp ứng được?
Mình dùng webstress tool lúc record có 1 user account và chọn giả lập 1000 user thì ko biết cơ chế bên dưới nó giả lập sao? nó giả lập 1000 user khác nhau hay chỉ tạo session cho 1 acc đó?
Có ai biết chỉ giúp hoặc có thể chỉ giúp tool hỗ trợ cho import 1000 user đồng thời để test

tvn
Admin

Post by tvn »

Trong trường hợp này mình đã từng sử dụng Jmeter để giả lập request lên server với thông tin đăng nhập khác nhau.
Bạn tạo dữ liệu test - tạo 1000 user trong hệ thống. Sau đó cho thông tin cần thiết để đăng nhập vào file csv, thứ tự theo các biến, mỗi biến 1 cột.
Tạo request trong Jmeter, và thay vì nhập thẳng giá trị test vào các parameter, bạn tạo các biến, và cấu hình để Jmeter đọc dữ liệu tương ứng với các paramter này từ file csv.

Thường thì mỗi máy (cấu hình core 2 - RAM 3GB) thì gửi ra ngoài tối đa vài trăm request là hết RAM rồi, vì vậy muốn test 1000 user thì chắc phải dùng đồng thời vài máy tính để cùng thực hiện, sẽ hiệu quả hơn.

thaotranqc
Fresher Tester

Post by thaotranqc »

Còn làm sao mình có thể test trường hợp các account đang đăng nhập có bị mất session ko admin?

Post Reply

Return to “Performance Testing - Kiểm thử hiệu năng”