Tham số latency và Loadtime trong Jmeter

Chuyên đề thảo luận về Performance Testing
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Performance Testing.
Để có kết quả nhanh, các bạn nên search trước khi tạo chủ đề mới.
Post Reply
Minh Ngoc123
Hoc Tester

Tham số latency và Loadtime trong Jmeter

Post by Minh Ngoc123 »

Cho mình hỏi khi test performance(load test) thì làm sao biết web có hiệu suất tốt hay không?
ví dụ: latency :4012
loadtime:4129
Tại sao 2 tham số này lại nhỏ dần đối với các request sau đó? :)

harano
Jr. Tester

Re: Tham số latency và Loadtime trong Jmeter

Post by harano »

Xin chào Minh Ngoc123,

Câu hỏi của bạn có 2 ý:

1. Khi test performance(load test) thì làm sao biết web có hiệu suất tốt hay không?
2. latency :4012 - loadtime:4129. Tại sao 2 tham số này lại nhỏ dần đối với các request sau đó?

Mình xin được trả lời ý 2 trước:

2. Latency được tính từ lúc request được khởi tạo, cho đến lúc có byte đầu tiên của response nhận được từ server trả về.
Loadtime Hay nói chính xác hơn là Response Time, nó bao gồm cả Lattency. Là tổng thời gian tính từ lúc request được khởi tạo, cho đến lúc mà bytes cuối cùng của response được nhận về từ server.

Đối với Performance Test thì mình quan tâm đến Response Time nhiều hơn, không để ý nhiều đến Latency nhé bạn. Và Response Time nó là thời gian mà server nó xử lý request đó, nên nó càng thấp càng tốt.

Bạn nói 2 tham số này nhỏ dần với các request sau đó. Những request sau đó nghĩa là cùng 1 HTTP Request, nhưng run những lần sau đúng không bạn? Mình có thể đưa ra 1 giả thiết như sau: Đó là server của bạn có tính năng cache. Cache có thể hiểu như thế này, khi có một request mới (chưa từng gửi đến server lần nào), thì server sẽ xử lý request này, có thể tốn nhiều time, nhưng sau khi nó đã xử lý rồi, nó sẽ lưu lại, nên những lần request tiếp theo, nó chỉ cần lấy cache ra để xử lý --> nên thời gian sẽ nhanh hơn rất là nhiều. Mình lấy 1 ví dụ tượng trưng như này: Bạn đến 1 toà nhà A lần đầu, bảo vệ nói bạn muốn vào thì phải xuất trình CMND, sau đó phải ghi họ tên, ký tên vào sổ theo dõi, mới được ra vào, điều này sẽ rất mất thời gian. Nhưng sau đó ngày nào bạn cũng đến, thì bảo vệ đã quen mặt bạn, và cả sổ ghi chép cũng có thông tin của bạn trong đó rồi, nên bạn ko cần phải làm những thủ tục đó nữa --> sẽ tiết kiệm được thời gian. Tính năng cache của server nó cũng tương tự như vậy. Nên nó có thể là lý do khiến cho cái test của bạn, càng chạy về sau nó càng thấp (càng tốt)

1. Làm thế nào để đánh giá Performance sau khi đã run Performance Test, bạn vui lòng tham khảo bài viết sau, mình đã mô tả rất rõ ràng chi tiết từng thông số của report, và cách phân tích report, như thế nào là tốt, như thế nào là xấu, bạn xem rồi có gì thắc mắc thì comment lại trên này.

Đọc hiểu và Phân tích các thông số của report trong JMeter

Hoặc bạn cũng thể join Skype Group: https://join.skype.com/M3Xkc5RVm5qL để hỏi thêm về các thắc mắc nhé.

Minh Ngoc123
Hoc Tester

Re: Tham số latency và Loadtime trong Jmeter

Post by Minh Ngoc123 »

cảm ơn bạn nhiều nhé:)

Post Reply

Return to “Performance Testing - Kiểm thử hiệu năng”