Tài liệu học Selenium.

Hướng dẫn sử dụng và các lệnh của công cụ kiểm thử giao diện, chức năng Selenium.
Post Reply
phuongnt1
Fresher Tester

Tài liệu học Selenium.

Post by phuongnt1 »

Hi all,
Mình up tài liệu học Selenium lên cho mọi người, ai quan tâm thì down nhé.
(tài liệu này rất bổ ích đó :D )
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

kokomaru1711
Hoc Tester

Re: Tài liệu học Selenium.

Post by kokomaru1711 »

Thanks ban nhiu,no' hay lam cho du minh mo'i down nhung chua co' doc. :lol:

Tamntt
Hoc Tester

Post by Tamntt »

Cảm ơn bạn rất nhiều về tài liệu nhé. Mình đang bắt đầu quan tâm và tìm hiểu về tools này. Hy vọng sau khi tìm hiểu chúng ta có thể chia sẻ kiến thức với nhau về selenium

tvn
Admin

Post by tvn »

Công ty mình cũng đang tìm hiểu về tool này, hiện tại mình thấy tài liệu rất nhiều nhưng cũng chưa có nhiều bạn chia sẻ kinh nghiệm trong quá trình sử dụng.

Mong mọi người nhiệt tình post kinh nghiệm cũng như vướng mắc trong lúc sử dụng nhé. Vì khi mình gặp phải một khó khăn, tìm không ra giải pháp để khắc phục, nhưng trong khi đó có bạn nào đó đã gặp và đã khắc phục được thì mình sẽ có câu trả lời sớm.

Tóm lại, mọi người cứ mạnh dạn post vấn đề của mình cho những người khác tham khảo cũng như cho ý kiến nhé. Chia sẻ là cách nhận được rất nhiều.

ngongyeu08
Fresher Tester

Post by ngongyeu08 »

hihi, Tài liệu thì nhiều phần lắm!
có ai share cách viết 1 test case trên selenium với không?
- Ví dụ mình muốn viết test case kiểm tra tính hợp lệ của email khi nhập liệu thì viết trên selenium như thế nào?
hướng dẫn các bước từ đầu thực hiện lun thì tốt!!! :oops:

Have a nice day
ngongyeu!

cqdtn206
Hoc Tester

Post by cqdtn206 »

bạn cho mình hỏi với.
khi muốn test 1 lệnh save, vi dụ như bạn save 1 file nào đó về. bạn click vào link sẽ có hộp thoại hiện lên hỏi bạn có save hay ko.
trong trường hợp đó, selenium sẽ bắt command là : clickandwait, nhưng sẽ có lỗi, do nó không bắt đc hộp thoại thì phải. ai biết sửa kiểu gì bảo mình với.
-ko biết nó có bắt đc hộp thoại ko?
p/s: nếu xoá andwait đi thì chạy bt, nhưng như thế sẽ ko check đc hộp thoại có hiện lên ko.
ai biết sửa bảo mình với nha.
thankss !!!!!!!!!

tvn
Admin

Post by tvn »

ngongyeu08 wrote:hihi, Tài liệu thì nhiều phần lắm!
có ai share cách viết 1 test case trên selenium với không?
- Ví dụ mình muốn viết test case kiểm tra tính hợp lệ của email khi nhập liệu thì viết trên selenium như thế nào?
hướng dẫn các bước từ đầu thực hiện lun thì tốt!!! :oops:
Bạn có thử sử dụng selenium ide chưa, bạ sử dụng thử đi nha. với test case của bạn thì mình sẽ viết như sau
  • 1. open(web mà muon nhap email vao);
    2. input email muốn test
    3. Click button gì đó
    4. kiểm tra thông báo để biet email hợp lệ hay không
Bạn đưa ra trang web cụ thể đi, mình sẽ làm từng bước với selenium ide.

tvn
Admin

Post by tvn »

cqdtn206 wrote:bạn cho mình hỏi với.
khi muốn test 1 lệnh save, vi dụ như bạn save 1 file nào đó về. bạn click vào link sẽ có hộp thoại hiện lên hỏi bạn có save hay ko.
trong trường hợp đó, selenium sẽ bắt command là : clickandwait, nhưng sẽ có lỗi, do nó không bắt đc hộp thoại thì phải. ai biết sửa kiểu gì bảo mình với.
-ko biết nó có bắt đc hộp thoại ko?
p/s: nếu xoá andwait đi thì chạy bt, nhưng như thế sẽ ko check đc hộp thoại có hiện lên ko.
ai biết sửa bảo mình với nha.
thankss !!!!!!!!!
Theo mình nhớ thì selenium nó có bắt cửa sổ mà, bạn thử các lệnh select, selecpopup,... xem sao nha
selenium select popup.jpg
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

cqdtn206
Hoc Tester

Post by cqdtn206 »

Mình cũng mới học Sele bạn nói rõ hơn giúp mình với đươc ko. command la select rùi còn label với target nữa ghi sao bạn ?

tvn
Admin

Post by tvn »

Mình làm hành động gì, thì nó sẽ tác động lên cái gì đó, thì ở đây target là đối tượng, cụ thể là tên popup mà mình muốn chọn. Để chính xác thì bạn nên click button record ở bên phải rồi bạn thực thi các bước cần thiết để nó ghi lại các action này.

Bạn xem thêm hướng dẫn sử dụng selenium ide ở đây nha.

Nếu bạn có trang web nào mà bạn cần thử trên đó thì tốt nhất bạn cho mình xin cái link, mình sẽ làm từng bước và chụp hình post lên cho bạn xem nha.

Post Reply

Return to “Hướng Dẫn Sử Dụng Selenium”