Lập trình nâng cao trong Selenium RC

Hướng dẫn sử dụng và các lệnh của công cụ kiểm thử giao diện, chức năng Selenium.
Post Reply
kidflash
Hoc Tester

Lập trình nâng cao trong Selenium RC

Post by kidflash »

Trong quá trình làm việc với Selenium mình gặp phải các vấn đề sau, nhờ các bác giúp dùm tí

Vấn đề 1: Trong Selenium RC không thể verify màu sắc của các element được.
Vậy yêu cầu: Làm thế nào để viết hàm kiểm tra được màu sắc của các element.

Vấn đề 2: Trong Selenium IDE cho phép viết các extension(tức là viết thêm các command nữa), nhưng khi export ra các ngôn ngữ khác như Java thì những command này không được nhận?

Có ai có giải pháp nào không giúp đỡ với!

tvn
Admin

Re: Lập trình nâng cao trong Selenium RC

Post by tvn »

Chào bạn,

Sorry vì sót bài này :roll: Mình tìm thấy hàm để bạn test màu như sau:

Vấn đề 1:
  • 1. Dùng firebug (trong firefox hoặc các tool khác) để xác định thuộc tính màu của item cần test - hoăc xem trong specification nếu có mô tả.
    2. Sau đó dùng hàm assert để so sánh thuộc tính màu của item cần test với màu mong muốn.
Ví dụ: Xem thêm về bảng màu ở trang này http://www.w3schools.com/cssref/css_colors.asp, để so sánh màu đỏ thì dùng hàm sau
assertTrue(selenium.isElementPresent("css=td[bgcolor=#ff0000]"));

Vấn đề 2:
Khi bạn export test case từ selenium ide sang Junit 3 hoặc 4 thì nó không nhận các hàm bạn tự viết thêm là vì trong thư viện hàm của selenium (cái thư viện mà bạn đã add ở reference) bản thân nó không có hàm đó. Theo mình nghĩ bạn cũng sẽ tự chế các hàm khác bằng code java thì sẽ ổn thôi.

kidflash
Hoc Tester

Post by kidflash »

Hi ban,

Cảm on ban rat nhiu,
Hiện giờ mình đã viết testscript cũng được kha khá. Nhưng mà mình thấy cách code hiện tại của mình no hơi tệ. Không biết bạn có kinh nghiệm gì về viết testscript chia sẻ cùng được không.
bạn có thể upload 1 vài testscript (phức tạp, java code) để tham khảo dược không.
Rất cảm ơn bạn!

Thanks

tvn
Admin

Post by tvn »

Do công ty mình không sử dụng tool này nên mình không có code để cho bạn tham khảo, sorry nha.

Post Reply

Return to “Hướng Dẫn Sử Dụng Selenium”