Chạy Testcase viết bằng Selenium IDE trên Chrome và IE

Hướng dẫn sử dụng và các lệnh của công cụ kiểm thử giao diện, chức năng Selenium.
Post Reply
huongtran
Fresher Tester

Chạy Testcase viết bằng Selenium IDE trên Chrome và IE

Post by huongtran »

Chào các Member của Testing!

1 tháng gần đây mình có tìm hiểu, làm quen với Selenium và đưa nó vào để kiểm thử các phần mềm của công ty, trong đó 1 vấn đề đã làm mình cực kỳ đau đầu và mất nhiều thời gian đó là "làm sao để chạy các testcase viết bằng Selenium IDE trên các trình duyệt khác ngoài Firefox?" Cuối cùng thì mình cũng đã giải quyết được bài toán này. Có nhiều ý kiến cho rằng mình nên dùng Selenium RC để làm điều này nhưng mình vẫn muốn trung thành với Selenium IDE. Sau đây mình sẽ hướng dẫn bạn nào muốn chạy Testcase viết bằng Selenium IDE trên các trình duyệt khác bằng cách sử dụng Selenium Core đã tích hợp sẵn trong Selenium IDE.

Bước 1: bạn download Selenium RC về. Selenium download link. Sau khi download về bạn giải nén nó vào thư mục gốc của phần mềm cần Test (cái này quan trọng) hay nói đúng hơn là bạn phải giải nén vào thư mục gốc của máy chủ chứa phần mềm mình muốn Test

Bước 2: Mở thư mục bạn vừa giải nén và chạy file TestRunner.html
Đây là trang hiện ra khi bạn chạy file TestRunner.html

Image

Trong mục "Testsuite.html" bạn copy đường dẫn có chứa các testcase mà bạn đã viết trong Selenium IDE vào mục này. Click GO bạn sẽ nhìn thấy các Command đã viết...
Nhìn vào phía bên tay phải bạn sẽ thấy phần Selenium TestRunner, click vào nút Run all test để chạy

Thật sự rất đơn giản đúng ko? Chúc bạn Thành công!

tvn
Admin

Re: Chạy Testcase viết bằng Selenium IDE trên Chrome và IE

Post by tvn »

Cám ơn bạn rất nhiều về hướng dẫn cách chạy test case viết bằng selenium ide trên các trình duyệt khác.
Nhưng nếu mình đang test một trang nào đó trên server mà mình không có quyền vào thì sẽ không thực hiện cách này được, ví dụ như chạy thử trang google.

Đối với các trang web của công ty hoặc các bạn đang phát triển thì hoàn toàn có thể dùng cách này.

Keodang58
Hoc Tester

Post by Keodang58 »

Em đang chạy test case thu bởi selenium ide nhưng gặp phải lỗi, anh /chị xem giúp em với.
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

tvn
Admin

Post by tvn »

Theo như thông báo lỗi nhìn thấy thì lỗi này là do chưa mở (start) selenium server, nên không thể chạy test case được.
Bạn đang làm theo tài liệu hướng dẫn nào, thì đọc kỹ lại các bước thực hiện test xem có giúp gì được không nhé.

Chúc bạn thành công.

Keodang58
Hoc Tester

Post by Keodang58 »

Em làm được rùi ạ . cảm ơn anh tvn.

Keodang58
Hoc Tester

Post by Keodang58 »

Anh / Chị cho em hỏi tiếp, muốn chạy đồng thời nhiều test case viết bằng selenium IDE trên trình duyệt Chrome , IE thì làm như thế nào ạ.

tvn
Admin

Post by tvn »

Nếu em đang dùng selenium IDE như hình trên, em có thể click phải vào đó và click add test case, rồi record - thêm xoá sửa, và click nút run ở trên (nút bên trái chạy nhiều cases, nút bên phải chạy current test case - test case đang được hiển thị nội dung)

britneyspear
Hoc Tester

Post by britneyspear »

"Trong mục "Testsuite.html" bạn copy đường dẫn có chứa các testcase mà bạn đã viết trong Selenium IDE vào mục này. Click GO bạn sẽ nhìn thấy các Command đã viết...
Nhìn vào phía bên tay phải bạn sẽ thấy phần Selenium TestRunner, click vào nút Run all test để chạy"
Chủ thread cho em hỏi là em làm các bước trên rồi nhưng đến bước này em chưa hình dung được phải làm như thế nào. Anh có thể chỉ rõ hơn được ko ah?

phvan091289
Hoc Tester

Post by phvan091289 »

Thời gian gần đây, có khá nhiều người quan tâm đến mã giảm giá tiki, vì vậy, trong bài viết này chúng tôi sẽ giới thiệu tới các bạn về trang thương mại điện tử Tiki cũng như cách tìm mã giảm giá Tiki nhanh gọn nhất.

Trang bán hàng qua mạng Tiki.vn được thành lập năm 2010, trong giai đoạn đầu họ là đơn vị bán sách qua mạng khá thành công và chỉ bán mặt hàng duy nhất là sách. Trong hai năm trở lại đây, Tiki đã triển khai thêm nhiều mặt hàng khác, phục vụ đời sống hàng ngày của người tiêu dùng. Các mặt hàng được đánh giá cao tại Tiki không chỉ có sách mà còn có đồ điện tử, đồ chơi trẻ em, làm đẹp hay nhà cửa đời sống. Ngoài ra, Tiki còn được đánh giá cao về thời gian giao hàng và chế độ đổi trả, bảo hành.

Các chương trình khuyến mại và giảm giá tại Tiki.vn cũng được triển khai khá thường xuyên, bên cạnh đó là các chương trình tặng quà vào các dịp khai trương hoặc các ngày đặc biệt. Mỗi khi Tiki ra các chương trình khuyến mại hay mã giảm giá Tiki thì người tiêu dùng chúng ta sẽ được hưởng lợi nhất định, tùy thuộc vào nhu cầu tiêu dùng thực tế của bạn.

Mặc dù thường xuyên cung cấp các mã giảm giá tới khách hàng nhưng bạn khó có thể nhìn thấy các mã giảm giá Tiki nếu bạn chỉ đơn thuần là truy cập vào trang chủ của trang web này. Để tìm được các mã giảm giá Tiki hấp dẫn, bạn có thể truy cập vào các trang tổng hợp mã giảm giá Tiki đang rất phổ biến hiện nay. Chẳng hạng trang mã giảm giá Tiki này.

Tại một thời điểm bạn có thể nhìn thấy nhiều mã giảm giá Tiki khác nhau, nhưng bạn chỉ có thể dùng một trong các mã giảm giá đó mà thôi. Vì vậy, thông qua việc xem các trang tổng hợp mã giảm giá như đã nêu trên sẽ giúp bạn quyết định sử dụng mã giảm giá phù hợp nhất. Sự phù hợp ở đây là quan trọng vì mỗi mã giảm giá có thể áp dụng cho tất cả các mặt hàng nhưng đa số chỉ áp dụng cho một nhóm mặt hàng cụ thể. Vì vậy bạn sẽ thấy rằng không phải mã giảm giá Tiki nhiều nhất đã là phù hợp nhất.

Post Reply

Return to “Hướng Dẫn Sử Dụng Selenium”