Muốn đổi nghề sang test?

Những kỹ năng mềm cần có để thành công trong phỏng vấn, xin việc Tester
tvn
Admin

Re: Muốn đổi nghề sang test?

Post by tvn »

gaukhunglong wrote:
Vâng, Em cảm ơn bác ạ! Giờ phải củng cố lại tiếng anh trước thôi :(
Nếu học được Tiếng Anh thì tốt, nó sẽ giúp mình nhiều trong tương lai. Học kiểm thử phần mềm để đi làm được thì có thể nhanh, nhưng học Tiếng Anh thì mất thời gian hơn nhiều. Kỹ thuật kiểm thử thì có thể học trong vài tháng, còn Tiếng Anh thì khó có thể làm vậy được.

thamk4tin
Hoc Tester

Post by thamk4tin »

gaukhunglong wrote:E hiện đang làm SEO nhưng ngán mảng này quá :?, muốn chuyển sang học test nhưng không biết học ở đâu, học như thế nào, và xin việc liệu có khó không. Ai có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ. :cry:

(Trước thích test nhưng lại bị đẩy đưa làm seo ^^)
Trời ơi, giống y chang tình trạng của mình, cũng thử đi phỏng vấn 1 lần nhưng không có kinh nghiệm, thế là lại tiếp tục làm seo :(

thamk4tin
Hoc Tester

Post by thamk4tin »

tvn2 wrote:
gaukhunglong wrote:E hiện đang làm SEO nhưng ngán mảng này quá :?, muốn chuyển sang học test nhưng không biết học ở đâu, học như thế nào, và xin việc liệu có khó không. Ai có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ. :cry:

(Trước thích test nhưng lại bị đẩy đưa làm seo ^^)
Chào bạn,

Bạn đang làm SEO mình có thể tạm hiểu là bạn đã có kinh nhiệm làm việc trong dự án và có nền tảng IT tốt, nếu trong dự án của bạn bạn có testers nữa thì việc học và chuyển qua làm test sẽ rất dễ dàng vì bạn đã có cách nhìn sơ bộ về công việc của testers.

Tuy nhiên, dù bạn chưa biết gì về test hay bạn đã từng tìm hiểu tiếp xúc với công việc này thì việc tham gia một khoá học về testing là điều rất cần thiết để có thể chuyển đổi công việc. Hiện tại, testingvn khai giảng liên tục 2 tháng 1 khoá các lớp học testing offline cho các bạn tại tp hcm có điều kiện đến lớp và online cho các bạn ở xa. Bạn có thể tham khảo những lợi ích khi tham gia khoá học tester của testing vn và tìm hiểu qua các học viên đã từng học tại testingvn.
Đã từng rủ con bạn đăng ký học tester để đổi nghề, nhưng chần chừ mãi, lại sợ trong quá trình học không thể làm việc có lương không có chi phí sinh hoạt nên thôi, nói thật tâm vẫn rất muốn làm tester

Vấn đề học như thế nào, các anh chị giảng viên đứng lớp sẽ hướng dẫn cho bạn có được định hướng học tập đúng đắn tại lớp cũng như sau buổi học, tránh trường hợp đi lan man trên internet không xác định được mục đích. Trong trường hợp bạn không có điều kiện tham gia khoá học, bạn tham khảo nội dung giảng dạy tại testingvn và học theo sườn đó, chắc chắn sẽ gặp nhiều khó khăn khi tự học nhưng bạn có thể post lên 4room này để hỏi, mình và các anh chị giảng viên cũng như các bạn testers khác luôn sẵn sàng trả lời giúp bạn khi có thời gian.

Về vấn đề xin việc, chắc chắn là không khó để xin việc khi bạn đã trang bị đầy đủ kiến thức cơ bản về testing. Hiện nay nhu cầu tuyển dụng trong lĩnh vực IT ngày càng tăng, 99% các bạn sau khi tham gia khoá học tại testingvn đều có việc làm, một số bạn không có nền tảng IT khi học gặp một số khó khăn đã được tham gia học lại miễn phí và được hỗ trợ đặc biệt từ các anh chị đứng lớp cho tới khi xin được việc.

Hi vọng mình đã giải đáp được câu hỏi của bạn.
Thân chào,
Tvn2

tvn
Admin

Post by tvn »

thamk4tin wrote: Trời ơi, giống y chang tình trạng của mình, cũng thử đi phỏng vấn 1 lần nhưng không có kinh nghiệm, thế là lại tiếp tục làm seo :(
Trình trạng của bạn, thì mình có một số ý kiến sau:

1. Nếu bạn đang làm SEO, tự nhiên nhảy cái đùng sang đi phỏng vấn tester, chắc chắn là failed rồi. Nếu bạn thực sự đã chuẩn bị tốt thì bạn đã có thể passed. "Đã có thể" thôi nhé. Vì lúc đó bạn như 1 Fresher Tester, hoàn toàn mới mẻ trong lĩnh vực kiểm thử phần mềm.

2. Không phải ai cũng có thể tester được. Công việc kiểm thử ít nhất đòi hỏi tester cần phải hiểu công việc mình đang làm. Cũng như bao nghề nghiệp khác. Mọi người phải biết giá trị bản thân của mình, cũng như công việc mình đang làm. Mình đang làm SEO, tại sao giờ muốn sang tester? Bạn đã hỏi bản thân mình câu này chưa? Bạn đã trả lời được câu hỏi một cách thuyết phục chưa?

Bạn có thể tham khảo thêm chủ đề tự học kiểm thử ở đây để cải thiện thêm kiến thức testing của mình trước khi bạn thử lại nhé.

Post Reply

Return to “Tư vấn việc làm”