QC cần học gì để trở thành QA?

Những kỹ năng mềm cần có để thành công trong phỏng vấn, xin việc Tester
Post Reply
tvn
Admin

QC cần học gì để trở thành QA?

Post by tvn »

Bùi Loan hỏi trên group Skype TVN:
  • Chào cả nhà, cho em hỏi tí nhé, từ QC muốn trở thành QA thì cần học hỏi thêm gì ạ?

tvn
Admin

Re: QC cần học gì để trở thành QA?

Post by tvn »

Bùi Loan wrote: Chào cả nhà, cho em hỏi tí nhé, từ QC muốn trở thành QA thì cần học hỏi thêm gì ạ?
Ha Nguyen trả lời dứt khoát và thẳn thắng:
Hai khái niệm này, nhiều Công ty còn chả phân biệt rõ nữa huống chi là, nên em chả cần học gì cả :D

Ngoc Hoa góp ý thêm kinh nghiệm cá nhân của bạn ấy:
Mình đã làm qua một số công ty. Qua mỗi công ty, mình lại có một chứ danh khác nhau, QC cũng có, QA cũng có. Nhưng công việc hằng ngày của mình thì chẳng có gì khác nhau. Mình thấy chỉ khác tên gọi cho vai trò, chứ công việc thì làm giống nhau.

tvn
Admin

Re: QC cần học gì để trở thành QA?

Post by tvn »

Bùi Loan wrote: Chào cả nhà, cho em hỏi tí nhé, từ QC muốn trở thành QA thì cần học hỏi thêm gì ạ?
Steven wrote: Theo mình hiểu thì QA lo về process. Học các thứ liên quan đến ISO với qui trình làm việc, quản lý SDLC ấy.

Khi viết tắt hai chữ QC thì sẽ là Tester. QA là Quality Assurance thiên về process
Mình nhắc luôn cách viết để khỏi nhọc nhằn:
  • QA = Process QA = PQA
    QC = SQC = SQA = Tester
Chỉ có một số công ty mới nhập QC với QA thành QA nhưng QA ở đây không còn đơn thuần là thiên về process nữa. Mà là quản lý chất lượng của cả dự án về mặt product quality lẫn project quality nha.
QA kiểu này so sánh với SQA với PQA đều khủng hơn. Thường họ cầm cương về mặt chất lượng cho cả project => lương cao, trách nhiệm lớn.

Còn PQA thuần tuý là làm về process, kiểm tra process, đảm bảo project chạy theo đúng quy trình đã đề ra.
Ví dụ thực tế: một project start và bắt buộc dùng CMMi level 5. Thì team QA thỉnh thoảng sẽ qua check với PM xem ở giai đoạn A có đầy đủ các tài liệu thỏa mãn chuẩn CMMi level 5 giai đoạn A chưa. DEV làm code convention hay chưa, tài liệu update thế nào đúng chuẩn ko? QC (Tester) thực hiện review tài liệu hay viết test case, làm traceability matrix chưa, v.v.

Post Reply

Return to “Tư vấn việc làm”