[Career path cho Manual Test] Nên từ bỏ nghề test hay không?

Những kỹ năng mềm cần có để thành công trong phỏng vấn, xin việc Tester
Post Reply
minhminh1993
Hoc Tester

[Career path cho Manual Test] Nên từ bỏ nghề test hay không?

Post by minhminh1993 »

Chào mọi người,

Nói sơ qua về bản thân em, em là Nữ-1993. Vậy là năm sau 25 tuổi rồi, đại học chuyên ngành quản trị kinh doanh, sau đi làm 1 năm các nghề ltung như content facebook, sale quảng cáo... thì e thất nghiệp 3 tháng ở nhà. Đến tết, thì a họ em làm dev có tư vấn em học test của logigear để lấy chứng chỉ, vì test có chứng chỉ sau 3 tháng là có thể xin việc được luôn. Em cũng chẳng biết nghề này là gì nên cũng đi học thôi vì ko cũng ko có đường lùi, thất nghiệp.

Em học manual, khi học có hiểu test là gì, viết TCs ntn nhưng về Test Methods: Requirement Testing, Exploratory Testing...., Test cases design techniques: Equivalent Partitioning, Boundary Analysis... thì học hiểu nhưng khi đi làm cũng ko nắm rõ. Sau khi học xong em có xin được việc, đầu tiên làm Gameloft test game vì họ training chẳng yêu cầu exp, em làm được nhưng ko giỏi vì ko chơi game nhiều. Nhiều khi k biết đấy có fai bug hay là logic bt.

Sau mấy tháng em xin được việc test web ở 1 cty Việt Nam chuyên làm dự án outsourcing cho Nhật. Công ty này thì phỏng vấn hỏi đủ thứ lý thuyết nên e trả lời ko tốt vì thực sự là ko nắm rõ, em được nhận vì cái chị pass chị ấy ko nhận việc nên ngta cần ng gấp mới nhận e. Vào làm thì ko có training j cả,đưa cho dự án kêu viết TCs và test thôi. Đến nay sau 7 tháng làm việc, trải qua 5-6 dự án, thì em làm bị miss bug fai 4 dự án rồi. Đến trưởng chi nhánh cũng k yên tâm để e test những dự án khó nên chỉ giao em dự án nhỏ, đơn giản. Mà khi e làm em cũng conflict với PM, vì em gửi KQ mà PM ko đọc, PM ko qly được số lượng bug... nói chung em làm gì thì đều bị đánh giá là ko xuất sắc nên cứ KH gửi bug về chưa cần biết là do code cũ hay do mình test thiếu, họ đã quay ra mắng em.

Thực sự, em đang rất phân vân không biết nên bỏ nghề này để đi học 1 nghề khác rồi lại đi làm hay là cứ tiếp tục. Vì em có học thử java để học Selenium nhưng em không hiểu j cả. Nếu tiếp tục manual test mà miss bug ltuc ntn khiến em stress vì nghĩ bản thân không có năng lực, nghiệp vụ kém, tư duy logic kém. Bây giờ em đã 25 tuổi rồi, nếu lại đổi ngành thì e sợ bố mẹ mắng, bản thân em cũng thấy mình là 1 ng kém về mọi mặt. Hơn nữa, em còn chưa thực sự hiểu bản thân mình thích làm gì, muốn cái gì để lựa chọn. Anh auto ở cty em thì nói em tìm hiểu nghề BA thử, em thấy a ấy nói BA vẫn cần biết technical như biết dự án này nên dùng ngôn ngữ j? Java hay C#... mà thực sự mấy cái này e ko học ngành IT nên e ko biết. E có ngoại ngữ và giao tiếp ổn chút thôi.

Anh chị cho em lời khuyên với, thời điểm này em rất stress và tuyệt vọng về bản thân mình.

minhminh1993
Hoc Tester

Re: [Career path cho Manual Test][Nên từ bỏ nghề test hay kh

Post by minhminh1993 »

Mong được các anh chị giúp đỡ

tvn
Admin

Re: [Career path cho Manual Test] Nên từ bỏ nghề test hay kh

Post by tvn »

Hi minhminh1993,

Sau đi đọc tâm sự của bạn, thì mình có hai ý kiến thế này:

Thứ nhất, là về công việc hiện tại của bạn: là một manual tester.
  • 1. Conflict với đồng nghiệp. Chuyện này không phải là hiếm gặp, nhưng cũng không phải là thường xuyên gặp. Tester cũng như những vai trò khác, rất cần kỹ năng giao tiếp để có thể hoà hợp, hợp tác, phối hợp tốt với nhóm để phát triển sản phẩm chất lượng nhất có thể. Bạn nên ngồi lại và suy nghĩ về bản thân cũng như đồng nghiệp để có thể tìm ra tiếng nói chung, tránh những căng thẳng, xung đột đáng tiếc. Về công việc thì ai cũng muốn mọi việc suôn sẻ, khách hàng hài lòng về sản phẩm (tính năng cũng như chất lượng). Những xung đột, hiểu nhầm có thể do tài liệu không rõ ràng, hiểu nhầm ý nhau, hay yêu cầu mong đợi quá cao từ một phía, hoặc là hai bên chưa hiểu nhau.
    Tester cần làm rõ vấn đề: PM và nhóm đang cần Tester làm gì để giúp cho nhóm? Nhóm mong đợi điều gì từ tester? Có như vậy hai bên mới có thể "nói chuyện" được với nhau.
    2. Test bỏ sót bug. Chuyện này thì có thể nói rằng "không ai mà chưa từng bỏ sót bug". Chỉ vì mình không thể đoán được, nghĩ ra được mọi tình huống có thể xảy ra. Nên trong quá trình kiểm thử sản phẩm chúng ta không thể nào kiểm thử mọi trường hợp được. Nhưng, vì không thể kiểm thử mọi thứ, chúng ta phải biết ưu tiên, biết nên kiểm thử trường hợp nào, và không cần phải kiểm thử gì. Đó là về ưu tiên và rủi ro. Khu vực nào có nhiều rủi ro, rủi ro cao thì tập trung kiểm thử kỹ hơn, nhiều hơn những nơi rủi ro thấp.
    3. Các kỹ thuật kiểm thử. Lý thuyết thì nó chỉ vậy thôi, nhưng khi tìm hiểu hay "đi học" thì mình cần phải hiểu nó để có thể áp dụng vào thực tế. Ví dụ phân vùng tương đương, phân tích giá trị biên là những kỹ thuật cơ bản, nó giúp bạn tư duy suy nghĩ, chọn lọc những giá trị cần phải kiểm thử. Hầu như những giá trị đó là ưu tiên kiểm thử cao hơn những giá trị khác.

Tóm lại, để kiểm thử tốt, ngoài kiến thức cơ bản về kiểm thử phần mềm, bạn cần phải hiểu hệ thống đó hoạt động như thế nào, có những gì, để kiểm thử tốt hơn. Nói chung là kiến thức về hệ thống cũng như lĩnh vực của hệ thống đang được kiểm thử sẽ giúp bạn nghĩ ra nhiều trường hợp cần phải kiểm thử.
Thứ hai, là về chuyển hướng sang làm BA (Business Analyst)
  • Theo cá nhân mình hiểu, BA là một vị trí khó nhằn. Không phải ai cũng có thể làm BA được. Ngay cả khi mình hiểu nhiều nghiệp vụ, mình có kinh nghiệm làm Tester, thì cũng không thể nói mình sẽ làm tốt ở vị trí BA. Như tên gọi của nó "Nhân viên phân tích nghiệp vụ", để phân tích được nghiệp vụ, bạn phải hiểu khách hàng muốn gì. Để làm được điều này, bạn cần khả năng giao tiếp tốt. Giao tiếp = "interpersonal skill" chứ không phải là "English vì vậy dù bạn có Tiếng Anh ổn thì cũng không có nghĩa là bạn có thể giao tiếp tốt.
    Để làm một BA tốt, bạn cần phải có tối thiểu một số kỹ năng sau:
    1. Ngôn ngữ (Tiếng Việt hoặc Ngoại ngữ mà khách hàng có thể hiểu được) để nói chuyện với khách hàng
    2. Trực giác tốt để hiểu khách hàng đang cần gì (trực giác được xây dựng từ kinh nghiệm và khả năng nắm bắt vấn đề cũng như sự nhạy cảm của mỗi người)
    3. Hiểu về lĩnh vực hiện tại của hệ thống, ví dụ về kế toán, xây dựng, chứng khoán hay ngân hàng. Cái này tuỳ vào loại hình của sản phẩm bạn đang làm. Có kiến thức, kinh nghiệm trong lĩnh vực liên quan sẽ có thể hiểu khách hàng tốt hơn và có thể tư vấn ngược lại cho khách hàng nên làm gì thì tốt hơn và có thể giải quyết được khó khăn của họ.
    4. BA phải có kiến thức về CNTT, mới có thể hiểu được "yêu cầu này thì cần phải thực hiện như thế nào" để có thể phân tích và thiết kế hoặc hợp tác phối hợp với team để thiết kế ra các module hệ thống. Nếu BA không hiểu, không có kiến thức CNTT thì sẽ khó để mà "phân tích" theo đúng nghĩa nhiệm vụ của mình. Mà lúc đó BA không hơn không kém một người ghi chép, soạn thảo tài liệu hoặc dịch ngôn ngữ khách hàng nói sang Tiếng Việt cho nhóm.
    5. Người ta thường nói "Tester sẽ phát triển lên vị trí BA". Vì người ta tin rằng, là một tester, bạn sẽ nhìn vấn đề dưới nhiều góc cạnh, khía cạch nên khi làm BA, bạn sẽ làm tốt vì bạn nghĩ đến nhiều khía cạch của vấn đề, nên BA sẽ phân tích tốt nghiệp vụ của hệ thống. Suy nghĩ này có sai lầm hay không thì tuỳ trường hợp, tuỳ người nhưng cá nhân mình thì thấy không liên quan lắm.

tvn
Admin

Post by tvn »

Mọi người nên bỏ suy nghi nghĩ "không làm dev được thì làm tester, không làm tester tốt thì nên chuyển sang làm BA hoặc PM"
Mỗi vị trí đều cần có những kỹ năng riêng của chúng. Có nhiều bạn có thể đáp ứng tốt mọi vai trò, vì họ có khả năng thích nghi tốt và họ linh hoạt.

minhminh1993
Hoc Tester

Post by minhminh1993 »

tvn wrote:Mọi người nên bỏ suy nghi nghĩ "không làm dev được thì làm tester, không làm tester tốt thì nên chuyển sang làm BA hoặc PM"
Mỗi vị trí đều cần có những kỹ năng riêng của chúng. Có nhiều bạn có thể đáp ứng tốt mọi vai trò, vì họ có khả năng thích nghi tốt và họ linh hoạt.

Em cảm ơn anh đã giải đáp giúp em. Đúng là thời gian vừa qua em bị căng thẳng quá nhiều vì công việc cũng như nghiệp vụ. Bản thân em cũng chưa có định hướng, mục tiêu rõ ràng cho bản thân nên em thực sự chưa làm tốt. Em sẽ cố gắng làm thêm 1 thời gian nữa và hiểu bản thân tốt và yếu ở điểm gì để có thể khắc phục cũng như lựa chọn một con đường nghề nghiệp trong tương lai. Em cảm ơn anh nhiều ạ!

tvn
Admin

Post by tvn »

Không có gì. Rất vui đã giúp ích gì đó cho em. Cố lên, công việc nào cũng có cái khó cái khổ riêng của nó hết.

Post Reply

Return to “Tư vấn việc làm”