Cách sử dụng ứng dụng ddms của android sdk

Nơi chia sẻ thảo luận các vấn đề liên quan đến kiểm thử trên Andoird
Forum rules
Nơi chia sẻ thảo luận các vấn đề liên quan đến kiểm thử trên các thiết bị Andoird
Post Reply
tvn
Admin

Cách sử dụng ứng dụng ddms của android sdk

Post by tvn »

Để sử dụng ứng dụng DDMS của Android SDK, các bạn chỉ cần tải android emulator này về rồi giải nén ra một thư mục thì sẽ được bộ SDK của android.
Trong bộ này mình chỉ rút trích cái lõi của android sdl (bỏ bớt các file khác không cần thiết để giảm dung lượng up lên mạng)

Trong đó có thư mục Tools

Image

Vào thư mục Tools, các bạn sẽ thấy file ddms (đuôi là .bat nhưng trong windows mặc định là không thấy đuôi mở rộng)

Image

Muốn chạy file này thì cần mở CMD (command DOS) để chạy, các bạn gõ các lệnh như hình dưới
  • D:\>cd projects\android\temp\tools
    D:\Projects\Android\Temp\tools>ddms
Image
Image

Chờ một lát (tùy cấu hình máy tính của bạn) thì ứng dụng ddms sẽ hiển thị như hai hình dưới đây

Image
Image

huongpt5890
Fresher Tester

Re: Cách sử dụng ứng dụng ddms của android sdk

Post by huongpt5890 »

Tạo thẻ SD ...

Start -> Run -> cmd
điều hướng đến android sdk của bạn cho cửa sổ thư mục công cụ
ví dụ như điều hướng đến C: \ Program Files \ android-sdk-windows \ tools
thực hiện lệnh ví dụ như: mksdcard 32M c: \ tài liệu và các thiết lập \ chooch \ desktop \ dự án \ root \ sdcard.iso
Điều đó sẽ tạo ra một thẻ sd 32MB tại c: \ tài liệu và các thiết lập \ chooch \ desktop \ dự án \ root \ sdcard.iso

Sau đó, bạn có thể sử dụng 'Eclipse Android SDK và quản lý AVD' để tạo ra một thiết bị Android ảo mới có thể sử dụng đường dẫn vào thẻ sd mà bạn đã tạo.

Viết dữ liệu vào thẻ nhớ SD ...

Start -> Run -> cmd
điều hướng đến android sdk của bạn cho cửa sổ thư mục công cụ
ví dụ như điều hướng đến C: \ Program Files \ android-sdk-windows \ tools
bắt đầu 'Dalvik gỡ lỗi màn hình máy chủ (ddms) bằng cách thực hiện lệnh này:
ddms
lưu ý: đây sẽ bắt đầu tập tin ddms.bat nằm trong C: \ Program Files \ android-sdk-windows \ tools thư mục
khởi động avd của bạn với thẻ sd từ nhật thực mà bạn đã tạo trước đó
từ ddms, đi đến thiết bị -> file thám hiểm '
chọn thư mục 'sdcard'
nhấp vào tập tin 'đẩy vào thiết bị' nút
tìm thấy tập tin của bạn và nhấp vào mở

tvn
Admin

Post by tvn »

Cám ơn bạn đã hướng dẫn tạo SD card bằng ứng dụng ddms, nhưng theo mình để tạo sd card cho thiết bị android giả lập thì vào edit cái emulator dễ hơn rất nhiều. Không phải dùng nhiều lệnh command thế này.

Để đầu tuần mình chụp hình rồi up lên cho các bạn xem nha.

thuy2011ptit
Hoc Tester

Post by thuy2011ptit »

Mọi người ơi, e chuẩn bị làm đề tài về test mobile, nhưng e còn biết ít lắm. E đang băn khoăn không biết nên làm những gì? Em định làm test android theo chức năng nào đó trên môi trường giả lập thì nên dùng tool gì để test ạ? E rất mong các tester tư vấn giúp e với ạ! hepl!...(E sắp fai nộp rùi, hix), mong mọi người giúp đỡ ạ.

tvn
Admin

Post by tvn »

Bạn xem tool để test android giả lập ở đây nha android emulatordownload android emulator ở đây

thuy2011ptit
Hoc Tester

Post by thuy2011ptit »

thanks bạn tvn, cho t hỏi thêm là: khi dùng emulator để dùng các ứng dụng android theo các phiên bản chọn là mình đã thực hiện test hộp đn, test chức năng phải không ạ?
Còn muốn test hộp trắng thì phải cài tích hợp với môi trường lập trình như eclipse và sau đó dùng tool để test như jUnit, QTP, MOnkey,... a? MÌnh đang định dùng Monkey nhưng down mãi trên trang chủ ko dc, có ai chia sẻ và hướng dẫn cách dùng cho mình với. :)

tvn
Admin

Post by tvn »

Bạn đã hiểu đúng, cài ứng dụng trên android emulator để test thì là thực hiện blackbox. Vì lúc đó phải thực thi ứng dụng mới test được.
Còn muốn test whitebox thì phải thực hiện bên trong code của chương trình thì phải cài tool hoặc framework để test.

dailvcntt
Fresher Tester

Post by dailvcntt »

thuy2011ptit wrote:thanks bạn tvn, cho t hỏi thêm là: khi dùng emulator để dùng các ứng dụng android theo các phiên bản chọn là mình đã thực hiện test hộp đn, test chức năng phải không ạ?
Còn muốn test hộp trắng thì phải cài tích hợp với môi trường lập trình như eclipse và sau đó dùng tool để test như jUnit, QTP, MOnkey,... a? MÌnh đang định dùng Monkey nhưng down mãi trên trang chủ ko dc, có ai chia sẻ và hướng dẫn cách dùng cho mình với. :)
monkey talk của bạn đây, mình down về và up lên MF cho dễ down
http://www.mediafire.com/download/b1ewb ... n32(4).zip

lylyshine
Fresher Tester

Post by lylyshine »

Em bị cái lỗi này khi cài chạy chương trình trong ddms là bị sao làm sao vậy mọi người? Mong được mọi người giúp đỡ.
[2013-07-21 15:56:53 - AiLaTrieuPhu_Test] Test run failed: Permission Denial: starting instrumentation ComponentInfo{my.example.nguyet_ailatrieuphu.test/android.test.InstrumentationTestRunner} from pid=496, uid=496 not allowed because package my.example.nguyet_ailatrieuphu.test does not have a signature matching the target my.example.nguyet_ailatrieuphu

tvn
Admin

Post by tvn »

Theo như thông báo lỗi thì chương trình của bạn chưa được "sign code" (tham khảo ở đây code signing). Theo mình thì bạn hỏi DEV để được hướng dẫn sign code cho ứng dụng này. Hoặc bạn thử vào điện thoại, vào setting => application => check vào chỗ cho phép cài ứng dụng tự do (tham khảo hình bên dưới)
sign code 1.png
sign code 2.png
sign code 3.png
(Nơi thiết lập sẽ khác đối với các version của hệ điều hành, nhưng cũng nằm trong setting và khu vực application và security, bạn tìm xung quanh đó nha.)
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

Post Reply

Return to “Android Testing”