Khóa học tester cho người bắt đầu

Nơi thảo luận về các vấn đề đào tạo QC, Tester VN
Forum rules
Nơi thảo luận về các vấn đề đào tạo QC, Tester VN
Post Reply
tvn
Admin

Khóa học tester cho người bắt đầu

Post by tvn »

Chào anh Sơn. Em là Thành, nãy có nhắn tin trên facebook với anh ạ. Em năm nay 30 tuổi, em đang đi làm không đúng chuyên ngành. Giờ em muốn bắt đầu thử sức ở lĩnh vực tester thì có kịp không ạ?
Hi anh, cho em hỏi rằng với ạ. Em chưa biết gì về tester vậy bắt đầu tự học từ những gì để tháng 4 có thể theo kịp lớp ạ?
Hiện nay rất nhiều công ty trong và ngoài nước đang cần tuyển lượng lớn tester (QA/QC) nhưng đều yêu cầu hoặc là học CNTT, hoặc là học trái ngành nhưng đã học một khóa kiểm thử phần mềm tại TESTING VN. Nắm bắt được nhu cầu này, nhiều Trường Đại học đã đưa Nhập môn kiểm thử phần mềm vào chương trình giảng dạy cho sinh viên Cao đẳng và hệ Đại học.

Bên cạnh đó, cũng nhiều bạn đã từng học CNTT nhưng đi làm trái ngành một thời gian khá lâu hoặc các bạn học trái ngành (không học chuyên ngành công nghệ thông tin) nhưng nay muốn tìn hiểu và chuyển nghề sang làm tester. Và loay hoay không biết phải bắt đầu từ đâu, học cái gì, và quan trọng là phát triển và kiểm thử phần mềm là gì cũng không biết luôn.

Vậy đâu là hướng đi đúng cho "dân trái ngành" muốn học tester?
Qua quá trình đào tạo và hợp tác với nhiều công ty, TESTING VN hiểu được trăn trở của nhà tuyển dụng, và những khó khăn của học viên, chúng tôi đã đúc kết kinh nghiệm và thiết kế chương trình Fresher Tester dành riêng cho dân trái ngành. Chương trình này luôn được cập nhật sửa đổi cho phù hợp với xu thế và nhu cầu đặc thù của ngành phát triển phần mềm.

Dù bạn học trái ngành hay chuyên ngành CNTT, với kinh nghiệm làm việc và đào tạo tester lâu năm của đội ngũ giảng viên tại TESTING VN, chúng tôi có cách truyền đạt nội dung và có những buổi thực hành để áp dụng kiến thức này vào thực hành, giúp học viên tiếp thu, nhớ và vận dụng hiệu quả vào công việc thực tế. Bên cạnh đó, TESTING VN có chính sách hỗ trợ kỹ thuật, giúp các bạn vượt qua khó khăn ban đầu khi mới đi làm.

Chỉ có tại TESTING VN, các bạn học trái ngành còn được cung cấp tài liệu "tin học đại cương" để bổ sung kiến thức về CNTT. Mỗi lớp học đều có một nhóm chat riêng để hỗ trợ trong suốt quá trình học tập và ngay cả sau khi hoàn thành khóa học.

Để bảo đảm nâng cao chất lượng đầu ra, chỉ có các bạn vượt qua (passed) kỳ thi cuối khóa mới được cấp chứng chỉ hoàn thành khóa học. Các bạn không vượt qua được bài thi, phải thi lại hoặc học lại tùy theo mức độ kiến thức hiện tại của bạn. Nếu bạn đã vượt qua bài thi và có chứng chỉ khóa học, bạn vẫn được phép học lại nếu muốn "ôn lại kiến thức cho chắc" (như một số học viên đã nói).

Về hỗ trợ tìm việc làm tester thì sao?
TESTING VN sẽ hỗ trợ các bạn tìm việc. Mức độ hỗ trợ là giới thiệu CV của các bạn đến tay nhà tuyển dụng có nhu cầu tuyển tester ở mức fresher, junior. Nhưng có phỏng vấn và vượt qua được thách thức của nhà tuyển dụng hay không là hoàn toàn phụ thuộc vào khả năng và ý chí của các bạn. TESTING VN không can thiệp vào quá trình này. Tuy nhiên, theo quan sát của chúng tôi, có nhiều trường hợp, nhà tuyển dụng sẽ lượt bỏ qua phần phỏng vấn kiến thức kiểm thử phần mềm và tập trung vào phỏng vấn để tìm hiểu về thái độ và khả năng xử lý vấn đề của bạn nhiếu thấy CV của bạn ghi "đã học Fresher Tester tại TESTING VN."

Image

Image

Post Reply

Return to “Đào tạo Tester”