Bài tập ví dụ Bảng quyết định - Decision table exercise

Chuyên đề thảo luận về kiểm thử hộp đen (Black-box Testing)
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Black-box Testing.
Để có kết quả nhanh, các bạn nên search trước khi tạo chủ đề mới.
Post Reply
tvn
Admin

Post by tvn »

Nếu bạn có thẻ đường sắt "over 60s" thì được giảm giá 34% trên tất cả các vé bạn mua. Nếu bạn đi cùng với trẻ em (dưới 16 tuổi), thì bạn sẽ được giảm 50% nếu bạn có thẻ "family rail card", ngược lại bạn sẽ được giảm 10%. Bạn chỉ được sử dụng 1 loại thẻ đường sắt.

Hãy viết bảng quyết định liệt kê toàn bộ các kết hợp loại thẻ và kết quả giảm giá. Và viết test case từ bảng quyết định này

Các bạn tham khảo lý thuyết và ví dụ ở đây nha bảng quyết định

Các bạn làm bài tập trên file đính kèm rồi up lên lại nhé.
decision table exercise.zip
Mời các bạn xem thêm các bài tập sau:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

vuthinh154
Hoc Tester

Re: Bài tập ví dụ Bảng quyết định - Decision table exercise

Post by vuthinh154 »

giải bải này đi a

dinhthuvn9
Hoc Tester

Post by dinhthuvn9 »

Em mới chỉ học đến cách tạo bảng quyết định, anh xem em làm thế đã đầy đủ chưa nhé, thanks a :D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

tvn
Admin

Post by tvn »

Chào bạn,

Bạn đã làm đúng chính xác rồi đó.

Image

Sau khi làm xong bảng quyết định thì mình dựa vào đó mà viết test case, mỗi rule là 1 test case:
  • 1. Có thẻ Over 60s và có thẻ Family Rail Card và đi cùng trẻ em => được giảm 50%
    2. Có thẻ Over 60s và không có thể Family Rail Card và đi cùng trẻ em => được giảm 34%
    3. Có thẻ Over 60s và không đi cùng trẻ em => được giảm 34%
    4. Không có thẻ Over 60s và có thẻ Family Rail Card và đi cùng trẻ em => được giảm 50%
    5. Không có thẻ Over 60s và không có thẻ Family Rail Card và đi cùng trẻ em => được giảm 15%
    6. Không có thẻ Over 60s và không đi cùng trẻ em => không được giảm

dinhthuvn9
Hoc Tester

Post by dinhthuvn9 »

hì, e cám ơn anh nhé
Cho em hoi luôn là em đang làm test design cho 1 chương trình quản lý sinh viên
Em test về tính ứng dụng của chương trình, yêu cầu là chương trình áp dụng cho 10, đến 20 người sử dụng
Vậy em sẽ cần phải có những điều kiện gì ạ?
Mong anh giúp em, thanks a

tvn
Admin

Post by tvn »

Em test về tính ứng dụng của chương trình, yêu cầu là chương trình áp dụng cho 10, đến 20 người sử dụng
Tính ứng dụng là sao anh không hiểu, em có thể mô tả kỹ hơn xíu được không?

tvn
Admin

Post by tvn »

vuthinh154 wrote:giải bải này đi a
Đây là đáp án của bài này:

Bảng quyết định: Danh sách các rule có thể lập được

Image

Khi chúng ta bắt đầu điền giá trị vào các cột kết quả, chúng ta có thể gặp một vài khó khăn. Với hai Rule đầu tiên, kết quả đầu ra là gì? Giá trị hiện tại là X/?/50, trong đó có X vì khách hàng này có nhiều hơn một thẻ ưu đãi, có thể xảy ra điều này không? Trong phần mô tả yêu cầu không thực sự mô tả sẽ xử lý thế nào nếu một người nào đó có nhiều hơn 1 thể ưu đãi, nghĩa là nó không quy định output cho trường hợp này, vì vậy có lẽ chúng ta nên đặt một dấu hỏi trong cột này. Tất nhiên, nếu một người nào đó đang giữ hai thẻ đường sắt, họ có thể sẽ không báo cho chứng ta biết điều này, và có lẽ họ sẽ yêu cầu Giảm giá 50% với thẻ đường sắt gia đình của họ nếu họ đang đi du lịch với một trẻ em, vì vậy có lẽ chúng ta nên đặt 50% cho Rule 1 và 34% cho Rule 2. Trong trường hợp này chúng ta nên ghi chú là chúng ta không biết kết quả mong muốn cho các Rule này là gì? Hoặc chúng ta có thể viết Q&A để xác nhận lại với khách hàng để có được kết quả mong muốn chính xác.

Điều này làm nổi bật một thực tế rằng tài liệu đặc tả bằng ngôn ngữ tự nhiên (Tiếng Anh, Tiếng Việt,…) thường không được rõ ràng lắm. Sức mạnh của kỹ thuật này là nó mô tả mọi thứ rõ ràng hơn. Nếu câu trả lời được nêu ra trong bảng quyết định, thì nó sẽ rõ ràng hiệu quả. Khi người khác trả lời câu hỏi này với kết quả khác, thì nghĩa là chúng ta có tài liệu mô tả kỹ thuật không được rõ ràng!

Từ “ngược lại” trong đoạn mô tả yêu cầu ở trên là mơ hồ. “Ngược lại” có nghĩa là bạn luôn luôn được giảm giá 10% hoặc có nghĩa là nếu bạn đi với một trẻ em và có thẻ ưu đãi over 60s nhưng không có thẻ family rail card thì bạn nhận được 10% và 34%? Tùy thuộc vào giả định của bạn cho ý nghĩa của từ “ngược lại” là ngược lại với vế nào, mà bạn sẽ có được một giá trị khác cho cột cuối cùng trong bảng quyết định của bạn.

Lưu ý rằng kết quả đầu ra giống nhau (34%) ở Rule 3 và 4. Điều này có nghĩa là Nguyên nhân thứ ba của chúng ta (Có đi du lịch cùng với trẻ em hay không) thực sự không ảnh hưởng đến kết quả đầu ra. Vì vậy các cột này có thể sẽ được kết hợp lại và “không quan tâm" (dấu gạch ngang) đến các giá trị của điều kiện thứ ba. Việc “hợp lý hóa” này của bảng quyết định giúp chúng ta sẽ có ít cột hơn và do đó sẽ có ít test case hơn. Việc giảm ttest case được dựa dựa vào giả định của chúng ta đang làm đối với các yếu tố không có ảnh hưởng đến kết quả đầu ra.

Đây là một bảng hợp lý hóa, nơi chúng ta đã liệt kê các giả định của chúng ta về hai kết quả đầu tiên và chúng ta cũng đã kết hợp Rule 6 và 8 nêu trên, khi thẻ family rail card không có tác dụng nếu bạn không đi kèm với trẻ em.

Bảng quyết định: Danh sách các rule sau khi bỏ trùng lắp

Image

Đây là danh sách test cases - mô tả ví dụ trường hợp thực tế:

Image

dinhthuvn9
Hoc Tester

Post by dinhthuvn9 »

Đó là trong phần test về non-functional
Trong tài liệu có yêu cầu về tính ứng dụng: hệ thống cần đáp ứng được cho 10 đến 20 người sử dụng, và em phải test phần đó
Nhưng em cũng không hình dung được là sẽ có những điều kiện gì và cần phải test như thế nào
Mong anh giúp em, thanks a ^^

tvn
Admin

Post by tvn »

Nếu yeu cầu ứng dụng phải đáp ứng nhu cầu cho 10 đến 20 người sử dụng thì bạn nên xem phần load test

phuong2007
Hoc Tester

Post by phuong2007 »

Anh giai bài này giúp e với nhé!
Viết Testcase cho trường hợp rút tiền thẻ ATM
- Số tiền mối lần rút <2,000,000
- Mỗi ngày rút không quá 5 lần

Post Reply

Return to “Black box Testing - Kiểm thử hộp đen”