Bài tập ví dụ Bảng quyết định - Decision table exercise

Chuyên đề thảo luận về kiểm thử hộp đen (Black-box Testing)
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Black-box Testing.
Để có kết quả nhanh, các bạn nên search trước khi tạo chủ đề mới.
Post Reply
huenguyen_2802
Hoc Tester

Re: Bài tập ví dụ Bảng quyết định - Decision table exercise

Post by huenguyen_2802 »

tvn wrote:
vuthinh154 wrote:giải bải này đi a
Đây là đáp án của bài này:

Bảng quyết định: Danh sách các rule có thể lập được

Image

Khi chúng ta bắt đầu điền giá trị vào các cột kết quả, chúng ta có thể gặp một vài khó khăn. Với hai Rule đầu tiên, kết quả đầu ra là gì? Giá trị hiện tại là X/?/50, trong đó có X vì khách hàng này có nhiều hơn một thẻ ưu đãi, có thể xảy ra điều này không? Trong phần mô tả yêu cầu không thực sự mô tả sẽ xử lý thế nào nếu một người nào đó có nhiều hơn 1 thể ưu đãi, nghĩa là nó không quy định output cho trường hợp này, vì vậy có lẽ chúng ta nên đặt một dấu hỏi trong cột này. Tất nhiên, nếu một người nào đó đang giữ hai thẻ đường sắt, họ có thể sẽ không báo cho chứng ta biết điều này, và có lẽ họ sẽ yêu cầu Giảm giá 50% với thẻ đường sắt gia đình của họ nếu họ đang đi du lịch với một trẻ em, vì vậy có lẽ chúng ta nên đặt 50% cho Rule 1 và 34% cho Rule 2. Trong trường hợp này chúng ta nên ghi chú là chúng ta không biết kết quả mong muốn cho các Rule này là gì? Hoặc chúng ta có thể viết Q&A để xác nhận lại với khách hàng để có được kết quả mong muốn chính xác.

Điều này làm nổi bật một thực tế rằng tài liệu đặc tả bằng ngôn ngữ tự nhiên (Tiếng Anh, Tiếng Việt,…) thường không được rõ ràng lắm. Sức mạnh của kỹ thuật này là nó mô tả mọi thứ rõ ràng hơn. Nếu câu trả lời được nêu ra trong bảng quyết định, thì nó sẽ rõ ràng hiệu quả. Khi người khác trả lời câu hỏi này với kết quả khác, thì nghĩa là chúng ta có tài liệu mô tả kỹ thuật không được rõ ràng!

Từ “ngược lại” trong đoạn mô tả yêu cầu ở trên là mơ hồ. “Ngược lại” có nghĩa là bạn luôn luôn được giảm giá 10% hoặc có nghĩa là nếu bạn đi với một trẻ em và có thẻ ưu đãi over 60s nhưng không có thẻ family rail card thì bạn nhận được 10% và 34%? Tùy thuộc vào giả định của bạn cho ý nghĩa của từ “ngược lại” là ngược lại với vế nào, mà bạn sẽ có được một giá trị khác cho cột cuối cùng trong bảng quyết định của bạn.

Lưu ý rằng kết quả đầu ra giống nhau (34%) ở Rule 3 và 4. Điều này có nghĩa là Nguyên nhân thứ ba của chúng ta (Có đi du lịch cùng với trẻ em hay không) thực sự không ảnh hưởng đến kết quả đầu ra. Vì vậy các cột này có thể sẽ được kết hợp lại và “không quan tâm" (dấu gạch ngang) đến các giá trị của điều kiện thứ ba. Việc “hợp lý hóa” này của bảng quyết định giúp chúng ta sẽ có ít cột hơn và do đó sẽ có ít test case hơn. Việc giảm ttest case được dựa dựa vào giả định của chúng ta đang làm đối với các yếu tố không có ảnh hưởng đến kết quả đầu ra.

Đây là một bảng hợp lý hóa, nơi chúng ta đã liệt kê các giả định của chúng ta về hai kết quả đầu tiên và chúng ta cũng đã kết hợp Rule 6 và 8 nêu trên, khi thẻ family rail card không có tác dụng nếu bạn không đi kèm với trẻ em.

Bảng quyết định: Danh sách các rule sau khi bỏ trùng lắp

Image

Đây là danh sách test cases - mô tả ví dụ trường hợp thực tế:

Image
trong yêu cầu bài tập là : 1 ng chỉ đc sử dụng 1 thẻ, vậy nên bảng này có gì đó e ko hiểu. Nếu có thẻ Over60s, thì ko có family và ngược lại, sao có cùng lúc cả 2 thẻ đc. Mong mọi ng giúp thắc mắc này e với. Cảm ơn ạ\

huenguyen_2802
Hoc Tester

Post by huenguyen_2802 »

tvn wrote:Bài tập ví dụ Bảng quyết định - Decision table exercise

Nếu bạn có thẻ đường sắt "over 60s" thì được giảm giá 34% trên tất cả các vé bạn mua. Nếu bạn đi cùng với trẻ em (dưới1 6 tuổi), thì bạn sẽ được giảm 50% nếu bạn có thẻ "family rail card", ngược lại bạn sẽ được giảm 10%. Bạn chỉ được sử dụng 1 loại thẻ đường sắt.

Hãy viết bảng quyết định liệt kê toàn bộ các kết hợp loại thẻ và kết quả giảm giá. Và viết test case từ bảng quyết định này

Các bạn tham khảo lý thuyết và ví dụ ở đây nha bảng quyết định

Các bạn làm bài tập trên file đính kèm rồi up lên lại nhé.
decision table exercise.zip
Mời các bạn xem thêm các bài tập sau:

ad ơi, e thử phân tích yêu cầu này, a xem hỗ trợ giúp e với a nha

1. có thẻ Over60 thì đc giảm 34%
2.có thẻ family đc giảm 10%
3.có thẻ family và có trẻ (dưới 16t) đi cùng giảm 50%
4.không sử dụng thẻ thì không đc giảm (tất nhiên)
5.mỗi ng chỉ đc đăng ký 1 thẻ.
6.chỉ có thẻ family mới áp dụng khi có trẻ đi cùng.
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

huenguyen_2802
Hoc Tester

Post by huenguyen_2802 »

theo mình bạn mô tả thêm phần nhập tt nhập tiền rút như nhập lẻ đc ko??? vd như rút 120.220đ đc ko?? Và qui định số tiền nhập ít nhất là bao nhiêu?
TC1: nhập số tiền: 0 đ
TC2:nhập số tiền dưới mức qui định
TC3: nhập số tiền lẻ
TC4:Nhập vượt quá qui định
TC:kiểm tra có thông báo khi số lần rút quá 5 lần.

không biết như thế nào nữa...mọi ng chia sẽ với nha. Thanks nhiều. Cảm ơn ad đã tạo ra "sân chơi" đầy ý nghĩa này

tvn
Admin

Post by tvn »

Hi huenguyen_2802,

Khi đọc yêu cầu đưa ra 2 thông tin, thì mình sẽ làm bài tập dựa vào 2 thông tin đó. Nhưng bạn đã đặt ra một số câu hỏi về yêu cầu, cần thêm thông tin chi tiết rõ ràng thì tốt hơn - nếu là đang đi làm.

Vấn đề là bạn đang chỉ đưa ra các test case chứ chưa áp dụng kỹ thuật thiết kế test case theo yêu cầu - bảng quyết định.

cd_bently
Jr. Tester

Post by cd_bently »

chào mọi người, em đọc bài này còn một số chỗ không hiểu như sau, mong mọi người giải thích giúp ạ.
1. Trong bài bài nói là giảm 10% khi đi với trẻ em mà không có family rail card vậy tại sao trong bản điều kiện lại có 15% ở đâu ra.
2. Lấy điều kiện gì để phân yes/no, theo như cách hiểu của em thì với bảng 3 điều kiện và 8 cột thì em còn có thể làm lại tương tự được nhưng nếu là 4 điều kiện thì dòng cuối cùng phải điền yes/no như thế nào.
3. Theo em biết thì điều kiện để gộp các cột lại là input và output giống nhau, nhưng là giống nhau như thế nào, giống về số lượng yes/no trong cột hay về vị trí yes/no trong cột, em nhìn hoài mà vẫn chưa ra.
Mong mọi người chỉ giúp em những thắc mắc trên với ạ.

cd_bently
Jr. Tester

Post by cd_bently »

tưởng đâu có người trả lời câu hỏi, hoá ra cha nội quản cáo....

tvn
Admin

Post by tvn »

cd_bently wrote:chào mọi người, em đọc bài này còn một số chỗ không hiểu như sau, mong mọi người giải thích giúp ạ.
1. Trong bài bài nói là giảm 10% khi đi với trẻ em mà không có family rail card vậy tại sao trong bản điều kiện lại có 15% ở đâu ra.
2. Lấy điều kiện gì để phân yes/no, theo như cách hiểu của em thì với bảng 3 điều kiện và 8 cột thì em còn có thể làm lại tương tự được nhưng nếu là 4 điều kiện thì dòng cuối cùng phải điền yes/no như thế nào.
3. Theo em biết thì điều kiện để gộp các cột lại là input và output giống nhau, nhưng là giống nhau như thế nào, giống về số lượng yes/no trong cột hay về vị trí yes/no trong cột, em nhìn hoài mà vẫn chưa ra.
Mong mọi người chỉ giúp em những thắc mắc trên với ạ.
Image

Trong hình này đâu có 15% đâu? bạn thấy 15% ở chỗ nào vậy, để mình sửa.
Hiện tại theo hình này thì YES/NO là theo requirement.

cd_bently
Jr. Tester

Post by cd_bently »

chính vì hình đó không có mà trong bài giải có em mới thắc mắc ạ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

cd_bently
Jr. Tester

Post by cd_bently »

ý em hỏi là lấy cơ sở gì để mình chia yes/no như thế này ấy ạ, và gộp như thế nào để có cái bảng gộp ở dưới

tvn
Admin

Post by tvn »

YES, NO hoặc TRUE , FALSE là mình đặt ra khả năng để kết hợp các điều kiện đầu vào.
Em add skype của anh để anh giải thích thêm nhé. hoangliensonmt

Post Reply

Return to “Black box Testing - Kiểm thử hộp đen”