Bảng quyết định (Decision Tables)

Chuyên đề thảo luận về kiểm thử hộp đen (Black-box Testing)
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Black-box Testing.
Để có kết quả nhanh, các bạn nên search trước khi tạo chủ đề mới.
huyvu_21289
Hoc Tester

Re: Bảng quyết định (Decision Tables)

Post by huyvu_21289 »

Thanks anh TVN rất nhiều, e đã hiểu :D

thieulananh
Hoc Tester

Post by thieulananh »

Anh tvn ơi, anh có thể giúp em về kiểm thử bảng quyết định với bài toán giải phương trình bậc 2 với ạ. em có làm thử nhưng thấy nó mơ hồ ạ. Giúp em với ạ

tvn
Admin

Post by tvn »

thieulananh wrote:Anh tvn ơi, anh có thể giúp em về kiểm thử bảng quyết định với bài toán giải phương trình bậc 2 với ạ. em có làm thử nhưng thấy nó mơ hồ ạ. Giúp em với ạ
Em nên post 1 topic mới và up bài làm của em lên, anh có thể xem và góp ý cho em, chứ anh sẽ không làm giúp em như vậy được. Nếu em tự làm và chưa đúng, khi anh sửa em sẽ hiểu. Và anh không có nhiều thời gian để làm giúp hết mọi người.

yeutuanhmatdauten1
Jr. Tester

Post by yeutuanhmatdauten1 »

anh TVN anh có một số bài tập về bảng quyết định, phân tích giá trị biên, phân lớp tương đương, biểu đồ trạng thái
up lên xem tải về làm với ạ!

maiduyen
Hoc Tester

Post by maiduyen »

tại sao lại là 2^3 ạ ? 3 thì là điều kiện ? còn 2 là số đối tượng ? trẻ em và người lớn ? nếu với 1 bài toán tính toán tiền phí đỗ xe có 5 bãi đỗ và điều kiện có thời gian đi và đến gồm ngày tháng và giờ http://adam.goucher.ca/parkcalc/index.p ... =Calculate vậy làm sao để tính ạ
testingvn-parking calculator.png
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

tvn
Admin

Post by tvn »

maiduyen wrote:tại sao lại là 2^3 ạ ? 3 thì là điều kiện ? còn 2 là số đối tượng ? trẻ em và người lớn ? nếu với 1 bài toán tính toán tiền phí đỗ xe có 5 bãi đỗ và điều kiện có thời gian đi và đến gồm ngày tháng và giờ http://adam.goucher.ca/parkcalc/index.p ... =Calculate vậy làm sao để tính ạ
testingvn-parking calculator.png
Những điều kiện như trẻ em, người lớn là trong requirement đề cập đến. Còn vấn đề tại sao 2^3, thì đó là tổng số trường hợp có thể kết hợp được từ 3 điều kiện. Mỗi điều kiện có 2 giá trị.

Còn bài toán đỗ xe, trước tiên bạn phải xác định được điều kiện (condition) là gì, và action (kết quả mong đợi) là gì? sau đó cho chúng nó vào một bảng rồi kết hợp điều kiện lại, dựa vào các kết hợp đó mình xác định kết quả mong đợi.

Terexa
Hoc Tester

Post by Terexa »

Anh chị cho em hỏi là bảng thứ 3 cột Condition Entry dựa vào đâu để liệt kê 6 cột. Tại thấy lý thuyết là " Số cột của bảng diễn tả mọi điều kiện bằng 2 lũy thừa của số điều kiện ". Anh chị giải thích hộ em với ạ.

Terexa
Hoc Tester

Post by Terexa »

Terexa wrote:Anh chị cho em hỏi là bảng thứ 3 cột Condition Entry dựa vào đâu để liệt kê 6 cột. Tại thấy lý thuyết là " Số cột của bảng diễn tả mọi điều kiện bằng 2 lũy thừa của số điều kiện ". Anh chị giải thích hộ em với ạ.

tvn
Admin

Post by tvn »

Bảng số 3, họ kết hợp điều kiện dựa vào yêu cầu nghiệp vụ (business rule) chứ không thì Y/N mà nhân lên chắc chết luôn ^^

Terexa
Hoc Tester

Post by Terexa »

tvn wrote:Bảng số 3, họ kết hợp điều kiện dựa vào yêu cầu nghiệp vụ (business rule) chứ không thì Y/N mà nhân lên chắc chết luôn ^^
Thế anh ơi biết khi nào áp dụng nó đây. Hi. Mơ hồ quá :?: :?: :?:

Post Reply

Return to “Black box Testing - Kiểm thử hộp đen”