Báo cáo Kiểm thử Game

Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Forum rules
Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
tvn
Admin

Re: Báo cáo Kiểm thử Game

Post by tvn »

Mộc miên wrote:
Sat 21 Jul, 2018 10:27 am
A/C có thể hướng dẫn e cách test game âm nhạc được k ạ
Có yêu cầu hay mô tả chức năng, luật của game không em? Có gì đó cụ thể xíu không?

Mộc miên
Hoc Tester

Post by Mộc miên »

Dạ. Em chỉ được gợi ý là em thấy những màn hình nào, màn hình đó có chức năng và ý nghĩa gì.
Em phải mô tả lại theo cách em hiểu.

Các màn hình, chức năng nào quan trọng? Em biết trên màn hình đó như thế nào là lỗi không ạ?

Nhìn vào game đó, em biết viết test case không?

Nếu a/c biết chỉ giáo e với ạ. Em chân thành cảm ơn.

tvn
Admin

Post by tvn »

Nói chung là em phải biết hệ thống em đang test là gì? Nó có những chức năng chính nào?
Những chức năng chính mà em phụ trách kiểm thử á, nó có những scenario (luồng đi) nào là cơ bản, là chính yếu? Em phải nắm được.

Ví dụ, chương trình NCT để nghe nhạc và videos. Chức năng chính của nó là cho users (người dùng) nghe nhạc và các MV trên đó.

Từ chức năng chính của mỗi màn hình, em có thể hiểu được nó cần phải có những chức năng, tính năng gì.
Ví dụ, màn hình nghe nhạc. Em phải đặt câu hỏi cho chính bản thân mình và sẽ phải đi tìm câu trả lời. Làm sao để users nghe được nhạc? màn hình này được chuyển đến từ những đâu? nghĩa là từ những màn hình nào thì có thể đến được màn hình nghe nhạc, ví dụ màn hình tìm kiếm nhạc, playlist, link trực tiếp do users bookmark trên browser,...

Và thêm một vài câu hỏi thiên về negative testing như: nếu bài hát mà user đang nghe bị lỗi thì sao? nếu như có quá nhiều users cùng nghe một bài nhạc cùng thời điểm thì sao? Nếu bài nhạc đó có bản quyền và chỉ có thể thanh toán mới nghe được, và users đó chưa trả tiền hoặc không có quyền nghe thì sao? trước đây bài nhạc đó là miễn phí, bây giờ có qui định mới, nó phải được trả tiền để nghe thì sao?...

Em phải đặt câu hỏi cho mình và tìm câu trả lời, thì mới hiểu rõ hệ thống, hay những màn hình chức năng mà mình phụ trách.

Mộc miên
Hoc Tester

Post by Mộc miên »

Vâng. Em cảm ơn tiền bối nhiều ạ. Tiền bối có thể cho e xin Info e liên lạc k ạ

Post Reply

Return to “Game Testing”