xin kinh nghiệm Kiểm thử game – QA Game Tester tại Gameloft

Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Forum rules
Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Post Reply
hucubi
Hoc Tester

xin kinh nghiệm Kiểm thử game – QA Game Tester tại Gameloft

Post by hucubi »

hôm thứ 6 tuần trước 16/6 có bạn nào đi thi ở GameLoft không vậy
chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm với
rất cám ơn

copcondethuong
Fresher Tester

Re: xin kinh nghiệm Kiểm thử game – QA Game Tester tại Gamel

Post by copcondethuong »

Hi bạn,
Mình đã từng pv ở Gameloft, mới vào bạn sẽ được cho 1 cái game và chơi trong vòng 30'. Nhiệm vụ của bạn là tìm ra lỗi của game này và mô tả lỗi bằng tiếng Anh. Pv chỉ đơn giản vậy thôi nhưng mà bạn phai biết cách tìm bug. Về giao diện, luật chơi,... chẳng hạn như khi thắng có cộng điểm không, có winning sound hay animation gì không, khi thua thì có trừ điểm không... Nói chung game cũng là 1 phần mềm thôi. Yêu cầu thế nào làm thế đó, không đúng thì là bug. Trong trường hợp không có tài liệu thì Tester sẽ test dựa vào kinh nghiệm của mình về lĩnh vực tương ứng, hay những thể loại game tương tự.

Đây là ý kiến của mình, nhờ mọi người khác có kinh nghiệm về cái này giúp bạn hucubi xíu nha, thanks.

ThuyVon
Fresher Tester

Post by ThuyVon »

Hi bạn "Copcondethuong"!

Bạn có thể cho mình hỏi là khi bắt đầu mình test game trong 30 phút đó thì có bao gồm hướng dẫn luật chơi trong thời gian này không? Hay họ chỉ luật chơi cho mình trước đó? Hay là mình tự tìm hiểu trong thông tin game? Và cho mình hỏi game có đơn giản không bạn? Cảm ơn bạn nhiều nha!

Thân. ^^

copcondethuong
Fresher Tester

Post by copcondethuong »

Hi ThuyVon,

Khi bước vào pv mình sẽ không được hướng dẫn bất cứ là loại game gì, cũng không được hướng dẫn luật chơi, vì vậy với 1 người chưa từng chơi game thì bài test này sẽ rất khó. Trước khi pv bạn phải chuẩn bị về tìm hiểu 1 số loại game. ThuyVon cứ tìm hiểu có gì khó khăn đưa lên đây, cọp sẽ hướng dẫn cho bạn về cả luật chơi lẫn bắt bug.

Thân

ThuyVon
Fresher Tester

Post by ThuyVon »

Cảm ơn bạn nhiều nhiều lắm nha, mình ít chơi game lắm, con gái mà, hic, nhưng sẽ cố gắng! ^^

tvn
Admin

Post by tvn »

Cọp này không dễ thương đâu nha ThuyVon, nhờ cọp này hướng dẫn thì hơi khó đó nha. Coi chừng bị cọp ăn thịt đó.

ThuyVon
Fresher Tester

Post by ThuyVon »

Ghê vậy hả anh tvn? Người trong cuộc nên biết hết hị hì hì

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

Game của Gameloft thường là game khá dễ chơi với lại có hướng dẫn trong quá trình chơi. Và nếu bạn là 1 gamer thực thụ thì bạn sẽ cảm thấy ôi cái game gì mà dễ thế. Trừ phi gameloft dám đưa bạn test game version 3D như skater, Gangstar,... ở những game như vậy mới có màn thực sự khó chơi.

copcondethuong
Fresher Tester

Post by copcondethuong »

Hi Steven Phuong,

Có lẽ lúc phỏng vấn, Phương đã biết chơi game nên thấy dễ. Còn mình thì không thích chơi game nên lúc phỏng vấn ở đó, mặc dù cái game dễ chơi nhưng đối với mình thấy thiệt là khó :)

Hi vọng qua bài chia sẻ của bạn, mọi người biết thêm nhiều kinh nghiệm phỏng vấn game tester.

Thanks

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

Nếu bạn là dân nghiệp dư về game mình sẽ share 1 cách basic nhất như sau:
1. Game phải luôn đảm bảo đúng game rule. Ví dụ: 1 game bắn trứng khủng long thì sẽ không có chuyện bắn 1 viên màu xanh trúng 2 viên đỏ mà ăn điểm,... (lỗi gameplay)

2. Game là để giải trí mà giải trí thì khó chấp nhận giao diện xấu hay bị vỡ ảnh (lỗi hiện thị). Ví dụ: trên nền trời xanh tự nhiên có mấy chấm đen xì vuông vuông...

3. Hình ảnh đẹp thì âm thanh đi kèm cũng phải ok => nhạc trong game, sound trong game phải ổn. => Ví dụ: nhạc đang chơi thì mất hoặc bị rè.

4. Cũng vì game để giải trí nên người chơi rất ghét phải chờ đợi => game phải load khá nhanh và performance của game phải tốt, animation/frame rate của game ko được giật/thấp, game phải ổn định ko bị treo hay thoát bất ngờ khi người dùng đang chơi. cái này chắc khỏi ví dụ. ^^!

4 cái này basic nhất nè. ^^!

Post Reply

Return to “Game Testing”