Trái nghành đi phỏng vấn Tester

Chia sẻ kinh nghiệm trả lời phỏng vấn, cũng như những chuyện vui buồn liên quan đến phỏng vấn xin việc Tester.
Forum rules
Chia sẻ kinh nghiệm trả lời phỏng vấn, cũng như những chuyện vui buồn liên quan đến phỏng vấn xin việc Tester.
Post Reply
p.uyentrang
Fresher Tester

Trái nghành đi phỏng vấn Tester

Post by p.uyentrang »

Chào các anh/chị trong gr. Em có vài điều cần hỏi, mong được các anh chị giải đáp ạ
1. Em thấy các công ty tuyển dụng intern và fresher có yêu cầu là tốt nghiệp nghành CNTT, vậy nếu trái ngành mình nộp vào đây thì có cơ hội được đi phỏng vấn không ạ? Vì em sợ họ sẽ loại CV ngay từ đầu ạ.
2. Em có tiếng nhật khá ( tầm N2) và tiếng anh (750-800). Vậy thì có ổn không ạ? Vì em thấy các cty Nhật ít tuyển intern tester còn nếu các cty nước ngoài thì em sợ tiếng anh chưa đủ cạnh tranh.
3. Em thấy có khóa fresher tester của FPT tuyển nhiều nhưng lại yêu cầu tốt nghiệp các nghành liên quan CNTT, vậy có anh chị nào trái ngành nhưng vẫn xin vào được không ạ?
Em cảm ơn các anh chị.

p.uyentrang
Fresher Tester

Re: Trái nghành đi phỏng vấn Tester

Post by p.uyentrang »

Theo mình bạn nên đi học một khóa Fresher Tester. Fresher ko yêu cầu đúng ngành đâu, trái ngành cũng được nhưng mà lúc làm với học thì chịu khó tí, vì có kiến thức nền tảng vẫn tốt hơn, chịu khó google thần chưởng các kiểu cũng ổn. Có tiếng Nhật là 1 lợi thế rất lớn vì cái này giờ thị trường đang cần nhiều
Đây là ý kiến của một người bạn khác:
Mình là dân trái ngành. Giống như bạn tiếng Nhật N2 tiếng Anh trên 800, giao tiếp tốt. Mình học 1 khóa cơ bản ở Testing VN cách đây 2 tháng rồi đi làm. Rải đơn 2 chỗ đậu cả 2 và đi làm luôn. Lúc đi phỏng vấn mấy anh cũng hỏi là em trái ngành chắc ko có kiến thức về chuyên môn đâu ha. Mình học vs ôn trước khi phỏng vấn hết rồi. Tâm thế vững vàng. Anh cứ hỏi đi ạ, biết em trả lời biết không biết em trả lời không biết. Thật ra lúc làm cũng sai, cũng bị la cũng được chỉ. Bạn nên học 1 khóa, học là 1 sự đầu tư cơ bản và nghiêm túc, giống như 1 chiếc chìa khóa để vào ngành mới có thể học trên youtube hoặc học 1 khóa ngoài giống mình cũng được.
Ngoại ngữ của bạn đang tốt là 1 chuyện nhưng mình đang thấy bạn vin vào ngoại ngữ và băn khoăn về chuyên môn. Chuyên môn là chính còn ngoại ngữ là bổ sung bạn nhé. Người ta không tuyển người biết tiếng đi test, mà người ta tuyển tester biết tiếng là lợi thế. Tester thì phải biết test đã.
Thay vì đặt câu hỏi theo tâm thế em lo rằng em ngại rằng em sợ rằng thì hãy hỏi làm sao khắc phục bạn nhé.
Bnaj có thể tham khảo theo link này nhé:https://www.facebook.com/groups/testing ... 245225651/

Post Reply

Return to “Kinh nghiệm phỏng vấn”