Nên học Agile Tester hay Test Manager?

Nơi thảo luận về những vấn đề kiểm thử trong mô hình phát triển phần mềm Agile.
Forum rules
Nơi thảo luận về những vấn đề kiểm thử trong mô hình phát triển phần mềm Agile.
Post Reply
thaolamx
Hoc Tester

Nên học Agile Tester hay Test Manager?

Post by thaolamx »

Chào cả nhà,

Mình mới tham gia testingvn từ khoảng Tháng 5. Mình vừa thi ISTQB CTFL và đã passed. Mình đang xác định mục tiêu tiếp theo trong cuối năm nay cho bản thân, và mình đang phân vân giữa Agile testerISTQB Advanced (theo hướng Test Manager vì mình không học chuyên ngành công nghệ thông tin)

Theo mọi người thì ngày nay, kiến thức Agile testing quan trọn hơn hay học ISTQB nâng cao là quan trọng hơn? Xin ý kiến chia sẻ của cả nhà về vấn đề này.

Cám ơn

tvn
Admin

Re: Nên học Agile Tester hay Test Manager?

Post by tvn »

thaolamx wrote:
Thu 02 Aug, 2018 8:59 pm
Chào cả nhà,

Mình mới tham gia testingvn từ khoảng Tháng 5. Mình vừa thi ISTQB CTFL và đã passed. Mình đang xác định mục tiêu tiếp theo trong cuối năm nay cho bản thân, và mình đang phân vân giữa Agile testerISTQB Advanced (theo hướng Test Manager vì mình không học chuyên ngành công nghệ thông tin)

Theo mọi người thì ngày nay, kiến thức Agile testing quan trọn hơn hay học ISTQB nâng cao là quan trọng hơn? Xin ý kiến chia sẻ của cả nhà về vấn đề này.

Cám ơn
Xin lỗi vì không biết sao mà câu hỏi của em bị bỏ sót.

Theo anh nghĩ thì em nên học Agile Tester. Vì hiện nay, nhiều công ty đang dần chuyển sang áp dụng các mô hình phát triển phần mềm hướng Agile, như Scrum. Vì vậy nếu tester có kiến thức vững về Agile testing thì sẽ dễ tìm việc và quan trọng là sẽ làm việc hiệu quả hơn. Về cơ bản thì việc kiểm thử không khác nhau trong các mô hình phát triển phần mềm. Nhưng trong dự án agile, tư duy và kỹ năng cần thiết như các kỹ thuật kiểm thử và phương pháp tiếp cận kiểm thử sẽ khác so với mô hình phát triển phần mềm truyền thống.

Em nên tham khảo thêm tổng quan về agile testing ở đây.

Post Reply

Return to “Agile Testing”